2 ตอบกลับ

VIP Member

จริง ๆ แล้วเป็นเรื่องปกติของทารกวัย 6 เดือนแรกที่จะตื่นบ่อย ๆ ในตอนกลางคืน แต่หลังจากนั้นไปแล้วทารกจะเริ่มหลับยาวขึ้นเอง หลายครั้งเด็กวัย 7-8 เดือนก็ยังตื่นอยู่บ้างในตอนดึก เพราะเป็นวัยนี้เป็นวัยที่ติดแม่มากและกลัวคนแปลกหน้า หากลูกตื่นกลางดึกแสดงว่าลูกต้องการรับรู้ว่าแม่ยังอยู่ข้าง ๆ คุณแม่ต้องแสดงตัวให้ลูกทราบ เข้าไปกอด ลูบหัว หรือตบหลังเบา ๆ ทำให้ลูกรู้ว่าแม่ยังอยู่ใกล้ ๆ ลูกก็จะหายร้องและหลับต่อไปเองค่ะ

หันน้องจะขึ้นค่ะ น้องจะปวดเหงือก บางทีหวีดร้องขึ้นมาเลยก็มีค่ะ แม่กอดน้อง อุ้มน้อง และให้นมนอนนะคะ

ของคุณค่า 💕🙏