คลอดก่อนกำหนด

ตอนนั้นอายุครรภ์ 26 วีค มีเลือดไหลออกมาทางช่องคลอดเยอะมาก เลยรีบไปรพ.หมอบอกว่าปากมดลูกเปิด 5 ซม. หมอเลยต้องยับยั้งคลอดเนื่องจากอายุครรภ์น้อยมาก ด้วยการเย็บปิดปากมดลูก เเล้วให้นอนรพ.จนกว่าจะครบกำหนดคลอด (กำหนดคลอด 31 ต.ค. 63) ซึ่งก็ให้นอนนิ่งๆห้ามเดิน เราก็นอนโรงพยาบาลได้ 10 วัน อยู่ดีๆถุงน้ำโป่งออกมา หมอเลยต้องให้คลอด แต่น้องอยู่ในท่าก้นหมอก็เลยต้องผ่า น้องคลอด (2 ส.ค.63) น้ำหนัก 840 กรัม ซึ่งตัวเล็กมากๆ หมอบอกว่าน้องต้องอยู่ NICU หลายเดือน อยากทราบว่ามีเเม่ๆคนไหนคลอดก่อนกำหนดบ้างค่ะ เเล้วลูกน้ำหนักไม่ถึงโล ลูกเเข็งเเรงมั้ยค่ะ อยู่รพ.กี่เดือน #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #เลือดไหลระหว่างตั้งครรภ์

1 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ครบกำหนดค่ะ เคยถามหมอว่านน.กี่โลถึงออกได้ ซึ่งหมอบอกว่า1800ก็ออกได้แล้วค่ะถ้าเด็กแข็งแรง ลูกเรา39วีด 1,982กรัม ไม่ได้อบเลย ก็ได้ออกจากรพ.ค่ะ แต่อย่างกรณีของแม่ต้องดูนน.น้อง และก็ถ้าน้องแข็งแรงได้กลับ อีกอย่างน่าจะหลายเดือน เท่ากับระยะแม่ตั้งครรภ์ให้ครบ40วีด น้องก็น่าอยู่จนกว่าน้องจะหายใจเองได้ปอดแข็งแรง ทุกอย่างปกติ ซึ่งนน.ได้ก็ได้กลับ ระหว่างนี้แม่ต้องปั้มนมไปส่งให้น้อง นน.น้องจะได้ขึ้นไวๆนะคะ เด็กที่คลอดก่อนกำหนด หลักๆเลยปอดยังทำงานไม่เต็มที่ ต้องใช้เครื่องช่วยหายใจ แปปเดียวค่ะแม่เด็กที่อยู่กับหมอจะแข็งแรงและฉลาดมากๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ