2 ตอบกลับ

เราตรวจเเล้วเป็นพาหะธาลัสซีเมียค่ะ​ เราฝากครรภ์ที่คลินิก​ ทางคุณหมอเป็นคนรู้จักกับญาติเราค่ะ​ แล้วเป็นคุณหมในรพ.รัฐเขาเลยแนะนำให้ไปตรวจเชือดที่รพ.ใหญ่เพื่อตรวจหาว่าเด็กมีความเสี่ยงจะเป็นโรคเอ๋อมั้ย แล้วก็ให้นำแฟนมาตรวจเลือดด้วยเช่นกันค่ะว่าจะมีค่าเป็นอะไร​ ลองหาข้อมูลได้ในเน็ตนะคะ​ นี่ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงให้เข้าใจ​ เพราะว่าส่วนมากธารัสซีเมียมาจากกรรมพันธุ์​ค่ะ​ ส่วนน้อยที่จะเกิดจากตัวเราเอง​ แต่นี่เกิดมาเองค่ะ​ เพราะเราทานยาพวกทำให้ขาวลดความอ้วนงี้จนทำให้เม็ดเลือดไม่สมบูรณ์จนกลายเป็นพาหะธาลัสซีเมีย​ แต่ไม่ถึงกับเป็นโรคธาลัสซีเมียค่ะ

Super Mum

แม่เป็นพาหะ พ่อปกติ ลูกคลอดมาแข็งแรงดีค่ะ แต่ยังไม่เคยตรวจหาค่าธาลัสซีเมียของลูก