เป็นซีสต์ตอนท้อง มีใครเคยเป็นบ้างคะ

✴ ซีสต์ระหว่างตั้งครรภ์ หรือ โรคถุงน้ำรังไข่ระหว่างตั้งครรภ์ พบได้ไม่บ่อยค่ะ ส่วนหนึ่งจะเป็นมาก่อนท้อง พอฝากครรภ์แล้วถึงตรวจเจอ ไม่จำเป็นต้องผ่าตัดเพราะส่วนมากจะหายไปเองในช่วงไตรมาส 2 นะคะ คุณแม่คนไหนสงสัยว่าตัวเองจะเป็นซีสต์ อาการจะเป็นยังไง ลองอ่านบทความนี้เพิ่มเติมค่ะ https://th.theasianparent.com/ovarian-cysts-pregnancy-040919 🩺 ส่วนใครที่เคยมีประสบการณ์เป็นซีสต์ตอนท้อง มาแชร์กันหน่อยดีกว่าว่า ตรวจพบตอนไหน ขนาดก้อนซีสต์ใหญ่ไหม แล้วคุณหมอแนะนำอย่างไรบ้างคะ จะได้เป็นประโยชน์ และเพื่อความสบายใจของคุณแม่คนอื่น ๆ ด้วยนะ 🤗 🎀 กดแฮชแท็ก 👉 #แชร์ประสบการณ์ เพื่ออ่านประสบการณ์ตรงเรื่องอื่น ๆ ของคุณพ่อคุณแม่ #ซีสต์

62 ตอบกลับ

ส่วนตัวเป็นตั้งแต่หลังคลอดลูกคนแรกผ่านมาแล้ว8ปีเป็นทั้ง2ข้างได้ตัดรังไข่ทิ้ง1ข้างอีกข้างหมอเลาะเอาเฉพาะถุงน้ำออก พอท้อง2ไปฝากท้องก็ตรวจพบอีกแต่ถุงน้ำยุบไปเองตอนท้องโต พอมาท้อง3ก็เจออีกหมอแนะนำจะผ่าคลอดทำหมันตัดถุงน้ำอย่างเดียวเลยเราไม่อยากผ่า ภาวนาให้ยุบไปเองเหมือนครั้งก่อน

ตรวจเจอค่ะท้อง 2 ตอนท้องได้ 6สัปดาห์ 4เซนค่ะหมอพูดซะน่ากลัวเลยแม่กังวลมากเครียดมากจนตัดสินใจไปฝากท้องกับหมอที่เคยฝากท้องแรกพอเจอหมอแล้วแกบอกว่าไม่ต้องกังวลมันมีโอกาสยุบเอง แค่ระวังอย่ายกของหนัก แกคือพูดดีมากเราเลยโล่งจนตอนนี้ท้องได้17วีคแล้วไม่กังวลแล้วค่ะ

เจอซีสต์ขนาด5เซนค่ะ ซาวน์เจอตอน ท้องอ่อนๆเลยประมาณ 3wได้ตอนแรก3เซนตอนนี้8w 5เซนค่ะ หมอบอกรอดู4เดือนถ้าซีสไม่โตก็ไม่ต้องกังวลอะไร แต่ถ้าโตจะต้องผ่าออกก่อนเสี่ยงกับเด็กมาก แต่ถ้าอยากคลอดปกติไม่พร้อมผ่าคลอดกับเอาซีสออกก็ต้องมา ผ่าหลังคลอดไปแล้วค่ะ

เป็นถุงน้ำรังไข่ขนาด 12 เซน ในรังไข่ด้านซ้ายค่ะ เกิดจากฮอโมนการตั้งครรภ์ ตรวจพบตอน 7 สัปดาตอนนั้นมีขนาด 8 เซน และโตขึ้นเรื่อยๆ หยุดโตตอนขึ้นไตรมาส 2 ค่ะ คุณหมอแนะนำให้เอาตอนผ่าคลอดค่ะ ก่อนท้องไม่ได้เป็นค่ะ ตรวจอย่างละเอียดเพราะน้องเป็นเด็ก icsi ค่ะ

TapFluencer

ตรวจเจอตอน 6 วีค ขนาด 5 ซม. หมอฝากครรภ์คนเเรกพูดน่ากลัวมากถามเราว่าจะเอาออกไหมถ้าเอาออกก็เสี่ยงเเท้งตอนนั้นเครียดมาก เลยตัดสินใจหาหมอคนใหม่ หมอคนใหม่บอกรอมันยุบไปเองตอน 5-6 เดือน ล่าสุดไปซาวน์ตอนอายุครรภ์ 16 วีคเหลือ 2ซม.เเล้วค่ะหมอบอกไม่น่าห่วง

ผ่าคลอด เมื่อวันที่5พ.ย. หมอพบซีสต์ ขนาด5เซนในรังไข่ค่ะ หมอตัดออกให้เลย ส่งชิ้นเนื้อไปตรวจ ผลออกมาเป็นเเค่ก้อนเนื้อธรรมดา ไม่ใช่มะเร็ง โล่งใจมากเลยค่ะ ไม่รู้มาก่อนว่าเป็นซีสต์ ถ้าไม่ผ่าคลอด ก็คงไม่รู้เลยค่ะ

ขออนุญาตพอดีเป็นถุงน้ำ 11 เซนต์แต่ว่าต้องผ่าออกนะคะเพราะว่าใหญ่มากเพิ่งจะผ่าตอน 15 w นี้ เองคะ พาไปวันที่ 13 ตุลาตอนนี้ยังไม่มีผลกระทบอะไรกับเบบี๋ วันที่8พฤศจิกาไปหาหมอจะได้รู้ว่าเบบี๋เป็นยังไงบ้าง

เราเป็นจ้า อาการคือปวดท้องด้านที่เป็นมาก พอไปฝากครรภ์ตอน10วีคถึงรู้ว่าเป็น ซีสต์ขนาด10ซม. แต่ตอนนี้ 18วีคแล้ว ซาวล่ะซีสต์หายไปแล้วค่ะ เหมือนคำที่หมอบอกเลยว่าจะหายไปเอง แต่ถ้าไม่หายก็คงได้ผ่าออก

หมอซาวเจอซีสขนาด1ซม.ที่กล้ามเนื้อมดลูกตอน12วีคค่ะ ตอนนี้16วีคแล้วยังปกติดีอยู่… รอดูตอนต่อไปค่ะว่าจะมีผลอะไรกับลูกหรือแม่ตอนจะคลอดไหม แอบกังวลอยู่เหมือนกันแต่หมอบอกว่าไม่ค่อยน่าห่วงค่ะ

ั​เจอตอนไปอัลตร้าซาวด์​ 6 ซม.​ กว่า​ ตัดสินใจ ผ่าตอนตั้งท้องได้4เดือน​ โดนตัวรังไข่ข้างซ้ายออกด้วย​ โดนขูดผังผืด​ โชคดีมากลูกไม่เป็นอะไร​ ตอนนี้คลอดน้องเเล้ว​ 1เดือน5วัน​ เเข็งเเรงดี​