13 ตอบกลับ

เหมือนกัน นมวัวนี่กินไม่ได้เลย ทั้งอ้วก ทั้งท้องเสีย พอได้ไปฝากครรภ์ หมอก็ให้ยาแก้แพ้มา ช่วยได้เยอะเลย ตอนนี้กินบำรุงน้องได้แหละ แต่ยังเหม็นนั่นนี่อยู่ กินได้น้อยเหมือนกัน แต่ก็พยายามกินบ่อยขึ้น ตอนนี้เราแค่กินยาบำรุงที่หมอให้มาทุกวันอย่าขาดก็พอ เดี๋ยวหายแพ้จะได้บำรุงอย่างอื่นด้วย แต่บ้านนี้จะ5เดือนละยังไม่หายแพ้เลย 😭 วันไหนขาดยาแก้แพ้ เหมือนจะขาดใจตาย อ้วกแบบนั่งกอดชักโครกเลย บ้านนี่หมุนไปหมด

VIP Member

ไม่เปนไรค่ะ คุนหมอแนะนำมาช่วงไตรมาสแรกจะกินได้รึไม่ได้ม่ได้เขึ้นยุที่น้ำหนักลูกเลยยุที่น้ำหนักแม่หมด ถ้าไตรมาสที่2คุนแม่ควรบำรุงยิ่งช่วง4เดือนน้องจะดูดสารอาหารจากแม่มากค่ะ

เราแพ้หนักมากเหมือนกันกินอะไรไม่ได้เลยไม่รู้สึกหิวคุณหมอเตือนว่าคุณแม่ควรกินเยอะๆนะค่ะ, ถึงจะอ้วกก็ต้องกินไม่งั้นลูกไม่มีสารอาหารไปหล่อเลี้ยงนะ​ #สู้ๆนะค่ะ😃😃

ไตรมาสแรก ดื่มนมไม่ได้ ไม่เป็นไรค่ะ น้องยังมีเสบียง(ถุงไข่แดง)ของตัวเองอยู่ ***แต่*** ยาบำรุงที่หมอสั่งให้ ต้องทานให้ครบ ห้ามขาดค่ะ สำคัญต่อการเจริญเติบโตของลูกมาก

บ้านนี้เหมือนกันจ้าแพ้หนักมาก ทานได้นิดหน่อยยังดีค่ะ แต่น้องปกติ เพิ่งทานได้ 6-7วันเองจ้า

บ้านนี้ใกล้คลอดแล้วไม่ได้กินนมบำรุงเลยแต่กินอาหารที่มีประโยชน์ยุค่ะ

ไตรมาสสุดท้ายค่ะสำคัญ เพราะน้องจะได้รับสารอาหารเยอะและเร็วค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ ไตรมาสแรกน้องมีถุงไข่แดงมาค่ะ มีอาหารส่วนตัว

VIP Member

เป็นเหมือนกันคะแต่เรามาบำรุงหลังจากที่หายแพ้

แนะนำให้ทานน้ำเต้าหู้นะคะ มีประโยชมากค่ะ