2 ตอบกลับ

ตอนเตรียมตัวมีน้อง ก็ซื้อโฟลิคมากินเอง ยังไม่ถึงเดือน แต่ดันตรวจเจอว่าเป็นไทรอยด์ เลยหยุดกิน อันที่จริงน่าจะไปฝากนะคะ หมอจะได้จัดยาให้ ซื้อเองเราก็ไม่มั่นใจ ช่วงแรกหมอจะให้โฟลิค ไปรอบสองหมอให้แคลเซียม กับบำรุงเลือด

VIP Member

โฟลิกถ้าจะให้ดีจริงๆควรกินตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ค่ะ แต่ก็สามารถกินได้ในช่วงไตรมาสแรก ส่วนยาบำรุงที่ควรกินคือแคลเซียมและบำรุงเลือดค่ะ จริงๆไปฝากดีกว่านะคะจะได้ตรวจเลือดด้วยเผื่อมีปัญหาเลือดจางหรือเบาหวาน

ค่ะแม่ ช่วงนี้น่ากลัวมาก