85 ตอบกลับ

คำถามเดิมๆ จริงๆหาหมอๆน่าจะบอกแม่นะคะ

เช้านี้เปิดมาเต็มหน้าฟีดเลยจ้า

น่ารำคาญไม่มีสาระมีโทรศัพท์แต่ใช้ประโยชน์ไม่เป็น แทนที่จะหาความรู้เอาแต่พิมพ์ถามคนอื่น กดรายงานไปเลย ก่อนจะมีลูกไม่ศึกษาข้อมูลเลยถุงยางรั่วหรือเปล่าไม่รู้

สงสัยคนที่ถามคำถามในนี้คงจะไม่เคยไปหาหมอเลยได้แต่กังวลเรื่องท้องเล็กไปไหมกลัวลูกไม่แข็งแรง เลยอยากตอบไปว่าเคยไปพบหมอบ้างไหมค่ะ555

ไม่รุ้ทำไมอยากท้องใหญ่กันจังเลยค่ะ บางคนใหญ่มากๆแล้วยังอยากใหญ่อีก อยากบอกตรงๆว่านั่นน่ะผนังหน้าท้องค่าา ไขมันทั้งนั้น คลอดมาแล้วบางคนยังพอกหนาอยู่งั้น ใส่เสื้อผ้าก็ไม่สวย ดูมีห่วงยางหนา แถมดูเป็นคุณแม่ที่โทรมอีก พอดีเราสายออกกำลังกายจึงค่อนข้างตระหนักดีว่าการจะลดสัดส่วนนั้น แลกมาด้วยหยาดเหงื่อโทรมกายนานนับปี ดังนั้นช่วงท้อง ใครทานได้ปกติ ก็อย่าพยายามสรรหาอาหารหรือเครื่องดื่มหวาน มัน และ junk food มาเพื่ออ้างว่าจะลงลูกเลยค่ะ มันลงที่แม่ทั้งนั้น เป็นไขมันส่วนเกินทั้งน้าน ทานอาหารดีๆ มีคุณค่าทางอาหารเหมาะสมดีกว่าค่ะ น้ำหนักจะได้ลงลูกจริงๆ และหุ่นคุณแม่ไม่พังอีกด้วย

ใช่เลยค่ะแม่ อยากอ้วนกันเยอะมาก เหมือนภาพในอุดมคติของหลายท่านคิดว่า"ตั้งครรภ์ต้องอ้วนสิ ถึงจะดูเหมือนแม่ตั้งครรภ์" ส่วนน้ำตาลก็เปลี่ยนเป็นไขมันสะสมอีก ไม่อยากนึกเลยว่าแม่ที่อ้วนมากๆ คลอดมาจะเผละขนาดไหน 😵 น่ากลัวเบาหวานด้วย เพราะความเสี่ยงจะกระทบลูกแน่นอน เคยเจอเคสเด็กเสียชีวิตในครรภ์จากแม่เบาหวานที่ไม่คุมน้ำตาลเลย สงสารมากค่ะ