52 ตอบกลับ

ตอนนี้ลูกชายอายุ3เดือนกว่า บ้านนี้ตั้งใจว่าจะสอนในเรื่องอะไรดีอะไรไม่ดี สอนด้วยเหตุผลจะไม่เอาอารมณ์มาเป็นที่ตั้ง คอยเป็นตัวอย่างให้ลูกเห็นเอง พื้นฐานจิตใจลูกขอให้เป็นคนดี แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ

การเลี้ยงดูมองว่าบทบาทของคุณพ่อคุณแม่ ต้องช่วยกันประคับประคอง เลี้ยงดูเขาให้เติบโต โดยทำตัวเองให้เป็นแบบอย่าง ทำหน้าที่พ่อและแม่ที่ดีค่ะ และ ปฏิบัติ ดีต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม และส่วนรวมคาะ

จะสอนให้ลูกรู้จักถูกและผิด เพื่อเวลาเขาโตขึ้นเขาจะได้ทำความดีและรู้ว่าไหนผิดถูก และสอนไห้เขาเรียนรู้การใช่คำพูดที่สุภาพ เวลาไปไหนก็ไห้เขาไหว้ขอบคุณผู้ใหญ่ ไม่พูดจาต่อล้อต่อเถียงผู้ใหญ่

ส่วนบ้านนี้ลูกชายค่ะจะสอนลูกให้เป็นคนดีโตขึ้นไม่เป็นภาระของสังคมและคนในครอบครัวไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคมและคนรอบข้างมีจิตใต้สำนึกรับผิดชอบชั่วดีรู้จักกตัญญูต่อผู้มีพระคุณค่ะ

สำหรับเรานะคะ ลูกสาวคนแรก การเลี้ยงลูกของพ่อแม่มือใหม่ เราสอนให้ลูกรู้จักมารยาทคะ ไปลามาไหว้🙏คงตัวเป็นนิสัยเลยคะพอโตขึ้นเขาจะรู้จักกับการเอาตัวรอดเองคะ

จะสอนลูกด้วยเหตุผลค่ะ ถูกก็จะให้คำชม ถ้าลูกทำผิดหรือไม่ดีก็จะอธิบายให้ลูกฟังค่ะว่าไม่ควรทำอีก มันอาจจะยากหน่อย แต่มันก็ได้ผลค่ะ แต่แม่ต้องใจเย็นมากๆค่ะ

เป็นแบบอย่างที่ดีแก่ลูก เป็นต้นเช่น อ่อนน้อมถ่อมตน เคารพนับถือและให้เกียรติผู้อื่น จะทำให้คนรอบข้างรักและเอ็นดูค่ะ

เป็นกิจกรรมสำหรับครอบครัวที่สามี-ภรรยาอยู่ด้วยกันพร้อมหน้าสินะคะ แม่เลี้ยงเดี่ยวอย่างเราต้องทำขอบายค่ะ ☺

ืสอนให้เข้ารุ้จักแบ่งปันเคารพผุ้ใหญ่ไห้วสวัสดีและขอบคุณและสอนเขาสวดมนต์ก่อนนอนด้วยค่ะ

VIP Member

สอนให้ลุกรุ้จักผิดชอบและช่วยเหลือตัวเองและแบ่งบันช่วยเหลือคนอื่นเป็นคนดีมีน้ำใจ