อัพเดตอาการน้องนะคะ สรุปน้องติดเชื้อไวรัส RSV

จากโพสที่แล้วที่ดูปกติไม่มีอะไร ทางโรงพยาบาลเลยติดตามอาการน้องตามปกติ คุณแม่ก็ไปตามนัดคุณหมอ สุดท้ายน้องติดเชื้อไวรัสRSVค่ะ ปอดติดเชื้อ คุณแม่ งงมาก เพราะอาการน้องมีแต่ไอกับน้ำมูก ไม่มีไข้ค่ะ ตอนนี้อยู่โรงพยาบาลตั้งแต่วันที่ 3 พ.ย. ตอนนี้ก็ 3 วันแล้วค่ะ ที่ติดตามอาการน้อง ทางคุณหมอ ก็ให้พ่นยา,ดูดเสมหะออกทางปากและจมูก,ยาฆ่าเชื้อ ทุก 4 ช.ม. สงสารน้องมาก เพราะคุณแม่ต้องนอนที่โรงพยาบาลกับน้องค่ะ โชคดีมากที่ไม่มีไข้ร่วมด้วย เชื้อตัวนี้ยังไม่มีวัคซีนรักษาด้วย ยังไม่มีกำหนดกลับบ้านจนกว่าเชื้อจะหายและปอดสะอาดค่ะ ตอนนี้ทำได้แค่นี้คุณหมอบอกมาค่ะ น้องติดจากลูกสาวคนโต ลูกสาวคนโตอายุ 6 ขวบ ไปโรงเรียนกลับมามีอาการไอและมีไข้ ทำให้ น้องที่อายุ 1 เดือนเศษ ติดได้ง่าย แต่ตัวลูกสาวคนโตไม่มีเชื้อไวรัสตัวนี้นะคะ ยังไงคุณแม่ก็ระวังเรื่องสุขภาพของน้องๆกันด้วยนะคะ มองข้ามไม่ได้จริงๆนะคะคุณแม่ อาจจะตอบโพสไม่ได้ เพราะต้องดูแลน้องตลอด 24 ช.ม. ขออภัยด้วยนะคะ

161 ตอบกลับ

VIP Member

หายไวๆนะคะหนูน้อย. พี่ฝั่งน้ก่อนหน้านี้ก้เป็นคะแต่ตอนนั้นเชื้อตัวนี้ยังไม่ดังจน เป้นข่าวขนาดนี้ ไปหาหมอตอนนั้นคือหมอบังบอกว่าเป้นไข้หวัดปกติเลยคะ แต่พอน้องหายแล้วก้มีเชื้อนี้มาทันที ซึ่งอาการทุกอย่างเป้นเหมือนที่น้องว้านนี้เป้ยเลยคะเลยคิดว่าคงน่าจะใช่ แต่แม่ไม่นิ่งนอนใจตอนนั้นคือ2วันไม่ดีขึ้นแม่ก้พาไปพ้นยาเลย3วันไม่ดีขึ้นแม่ก้ไปเอาฆ่าเชื้อมาอีกก้ดีขึ้นมาเลยคคะ ดีนะที่ไม่เป้นอะไรมาก

เป็นเชื้อที่น่ากลัวนะคะ เป็นที อยากเป็นแทนเลยค่ะ

หายไวๆนะคะ ลูกพี่สาวก้อติดไข้จากเด็กในบ้านแต่ไม่รุว่าติดเชื้อRHVรึป่าวตอนนี้ก้อนินร.พ.น้องเพิ่ง20วันเองค่ะสงสารหลานมาก

เป็นที คนเป็นแม่แบบเราอยากเป็นแทนเลยค่ะ สงสารมาก

เป็นเหมือนกันเลยค่ะลูก11เดือนไอมาสองวันแล้วมีน้ำมูก ไม่ได้ไปตรวจดูเลย เมื่อวานไปอนามัยมาแล้วหมอให้ยาแก้ไอกับพารา

บ้านนี้น้อง28วันเองค่ะ คาดว่าน่าจะติดจากพี่ชายมาค่ะ พี่ชายอายุ4ขวบเรียนอนุบาลค่ะ แต่พี่ชายไม่มีเชื้อนะคะ

น่าเห็นใจมากคุณแม่ ขอให้น้องหายไวๆนะคะคุณแม่

VIP Member

ขอให้น้องหายไวๆนะคะ...บ้านนี้แม่ก็กังวลมากๆลูกสาวคนโต5ขวบกว่า..คนเล็ก 1เดือนกว่าเองคะ..จิตตกมากคะตอนนี้

จร้า...❤❤

บ้านนี้เริ่มมีน้ำมูกวันนี้2วันแล้วค่ะกำลังให้กินยาลดน้ำมูกลูกเพิ่ง6เดือนกับ5วันกลัวจังค่ะ

ถ้ามีอะไรผิดสังเกต ไปหาหมอเลยนะคะคุณแม่ อันตรายมากเชื้อนี้

บ้านนี้น้องเป็นหวัดน้ำมูกไหลน่าจะอาทิตย์1ได้แล้ว แอบกังวลเหมือนกัน #ขอให้หายไวๆนะค่ะ

ดูแลและสังเกตอาการน้องเรื่อยๆนะคะ น่ากลัวจริงๆคะคุณแม่

ถามหน่อยค่ะแม่ วันที่พาน้องไปรพ.คือน้องมีน้ำมูกกับไอแค่่นั้นใช่มั้ยคะ

ลูกเราก็ไอเราเลยซื้อยาแก้ไอให้กินจนหมดไปขวดนึงก็ดีขึ้นค่ะ หายไอน้ำมูกมาต่อก็กินยาไปอีก2วันน้ำมูกหาย แล้วก็ไม่มีไอกับน้ำมูกได้ประมาณ4-5วันค่ะ หลังจากนั้นเริ่มมีน้ำมูกอีกไม่เยอะนะคะไอด้วยแต่จะไอในตอนเช้าหลังตื่นนอนห้องแอร์นะคะ แต่ช่วงกลางวันไม่ไอเลย เราก็ให้กินยามาตลอด แต่มาช่วง3วันหลังนี้น้องไอทุกเช้าเหมือนมีเสลดวันที่3เริ่มไอกลางวันด้วย แล้วมะคืนมีน้ำมูกเยอะเลยค่ะวันนี้ก็ยังไม่หายเลยค่ะแต่น้องไม่มีไข้เลยค่ะ เรากังวลกลัวน้องจะเป็นrsv แต่แม่เราไม่อยากให้พาไปรพ.เค้ากลัวจะไปติดจากที่รพ.มาเพราะแม่เราเค้าบอกว่าน้องไม่เป็นหรอกน้องไม่มีไข้ เราควรทำไงดีคะ แม่คิดว่าน้องเข้าข่ายจะเป็นrsvมั้ยคะ

โถ..ลูกเอ้ย หายไวๆนะครับ บ้านนี้ก็ 1 เดือนกลัวและก็ระวังตัวเหมือนกันค่ะ

ระวังดีแล้วค่ะ

ลูกหนูก็มีไอ กับน้ำมูก ไปรพ.ทีไรก็ให้ยาพารากับมาทุกที กังวลมากเลยค่ะ

ถ้าตรวจแล้วไม่มีอะไรก็ไม่ต้องกังวลนะคะ แต่ถ้ายังไม่หายหรือเป็นหนักในบางวัน ควรไปนะ