14 ตอบกลับ

เตรียมยาแก้ไข้ แจ้งอายุลูกตอนซื้อยาด้วย บ้านนี้กินซาร่า ฉีดแล้วไม่มีไข้ไม่ต้องทำอะไร ถ้าไข้ขึ้นให้วัดไข้ ป้อนยา ไข้ 37-38 เช็ดตัว แปะเจลลดไข้ได้ แต่ถ้า 39 ขึ้นรีบจับอาบน้ำสระผม ป้อนยา 30 นาทีไข้ไม่ลดหาหมอด่วน ไข้วัดทุก 4 ชม. ยาป้อนทุก 4 ชม. ดูปริมาณดี ๆ อย่าป้อนเกิน

อาบน้ำสระผมให้ลูกได้ตามปกติ เสื้อผ้าเส้นบางระบายอากาศ งดแขนขายาว ผ้าห่มให้ดีไม่ห่มดีกว่า เอาผ้าอ้อมปกอกก็พอ บ้านนี้เป็นไข้ใส่เสื้อกล้ามรู ๆ กับแพมเพิ้สนอนห้องแอร์ตลอด วันเดียวหายค่ะ

ไม่รู้ว่าทุกบ้านทำเหมือนกันไหมนะคะ บ้านนี้ตอนก่อนไปฉีดวัคซีนให้ลูกแต่ละเดือนแม่จะทานยาพาราค่ะ เพราะลูกกินนมแม่ น้องกลับมาก็กินนมแม่ละนอน ตัวแค่อุ่นไม่ถึงกับร้อนไม่เคยเป็นไข้เลยค่ะ

ของเราน้องเป็นไข้...แล้วตรงขาที่ฉีดน้องปวดมากร้องไห้ยกขาไม่ขึ้นเราให้....กินยาแก้ไข้+แผ่นแปะแก้ปวด(แผ่นสีขาว).พักเดียวน้องก็หายปวดเลย..ตอนนี้ต้องซื้อติดบ้านไว้เลย

มันเป็นแผ่นแปะแก้ปวด

บ้านนี้2เดือน4เดือนฉีดคลีนิคค่ะไม่เป็นไข้เลยแต่พูดมากค่ะแม่ไม่รู้หมอฉีดตัวไหนให้🤣🤣

บ้านนี้ประคบเย็นหลังฉีด เพื่อลดบวมค่ะ แล้วแม่ก็กินยาลดไข้ค่ะ เพราะน้องกินเต้าจ้า

ถึงเวลาหมอเด้กจะแนะนำเองนะ อย่ากังวลอะไรค่ะแม่ ส่วนมากวัคซีน2เดือนไข้เกือบทุกคน

ฉีดก่อนแล้วค่อยทานยาลดไข้ค่ะ ถ้ามีไข้แม่หมั่นเช็ดตัวน้องนะคะ อย่าปล่อยไว้

ให้น้องกินยากันไว้เลยค่ะหลังฉีดแล้วเอาน้ำอุ่นประคบตรงที่ฉีดนะคะ

TapFluencer

บ้านนี้ไม่เป็นเลยค่ะ แต่ตอน4เดือนนี้เป็นไข้2วันหาย

หมอจะให้ยาแก้ไข้มาค่ะ ตัวร้อนหมั่นเช็ดตัวบ่อยๆ