4 ตอบกลับ

VIP Member

แต่ละสายการบินข้อกำหนดแตกต่างกันค่ะ เมื่อเช็คแล้วหากต้องขอใบรับรองแพทย์ ให้รีบดำเนินการขอที่ร.พ.ก่อนนะคะ อีกทั้งต้องแจ้งที่เคาเตอร์ตอนเช็คอินทุกครั้งว่าตั้งครรภ์กี่สัปดาห์ ย้ำว่าทุกครั้งนะคะ รวมถึงตอนตรวจกระเป๋าด้วย เค้าจะไม่ให้เราเดินผ่านเครื่องสแกนค่ะ แต่เราต้องแจ้งสายการบินพร้อมใบรับรองแพทย์ก่อน หากเกิดเหตุการณ์ที่สุดวิสัยเค้าจะได้ช่วยเหลือได้ทันเวลาค่ะ

เราเป็นพนักกงานของแอร์เอเชียค่ะ ถ้าเป็นสายการบินแอร์เอเชีย ขึ้นได้ตั้งแต่รู้ว่าตั้งครรภ์เลยค่ะ ตอนเชคอินแจ้งเจ้าหน้าที่หน่อยนะคะว่าตั้งครรภ์ จะมีเอกสารให้เซ็นค่ะ แต่ถ้า 28-34 สัปดาห์ต้องมีใบรับรองแพทย์นะคะ 35 สัปดาห์ขึ้นไปไม่อนุญาตให้โดยสารทางเครื่องบินแล้วค่ะ ส่วนสายการบินอื่นๆลองเสิชหาในเว็บไซต์ของทางสายการบินดูนะคะ 😊

ขอบคุณค่ะ​ ไปแอร์เอเชียนี้แหล่ะค่ะ

ต่ำกว่า 28week ลงมา เดินทางได้ โดยไม่ต้องใช้ใบแพทย์ 28-36 Week ต้องมีใบแพทย์ 36 weekขึ้นไป ห้ามเดินทางค่ะ ลองเช็คดูค่ะ แต่ละสายการบิน ที่ดูๆมาจะคล้ายๆกัน😁

บางสายการบินอาจต้องขอใบรับรองแพทย์นะครับ ลองโทรไปถามสายการบินก่อนก็ดีครับ