72 ตอบกลับ

บ้านนี้ แค่ตัดออกให้สั้น ไม่ถึงกับโกนคะ เอาที่เราสะดวก แรกๆว่าจะไม่ตัดไม่โกน แต่หัวลูกมีไข ผมยาวสระไม่ค่อยออกเลยตัดสั้นคะ พอตัดสั้นทำความสะอาดอยู่ 3-4วัน ก็ออกเกือบหมดแล้วคะ

2เดือน16วันโกนผมไฟแล้วคนแก่บอกว่าวันจันทร์กับวันพฤหัสบดีโกนดี วันอังคารและวันพุธเป็นแข็งพึงจะโกนผมวันพฤหัสบดีที่ผ่านมาเองห้ามโกนหลังพระอาทิตย์ตกดินคนแก่เขาบอกมาจ้า

บ้านเราฤกษ์สะดวกค่ะ โกนก็ดีนะคะ ของเราพอโกนมา เห็นเลยค่ะว่าหนังหัวลูกพวกไขยังออกไม่หมด ขนาดสระผมให้ทุกวัน เน้นสะอาดและเชื่อตามโบราณว่า โกนออกแล้วจะเลี้ยงง่ายๆ ค่ะ

ของเค้าโกนตอนน้องได้1เดือนกว่าๆค่ะหลังจากโกนผมเสร็จนำผมน้องไปเทตามต้นไม้ค่ะใช้ใบไม้ลองอันนึงระเท แล้วแต่บางบ้านนะคร้าเอาที่สะดวกค่ะ😀

เหมือนกัน​เลยค่ะจะ2เดือนแล้ว​ แต่แม่ไม่กล้าโกนเองเกิดมาไม่เคยจับมีดโกนอะไรเลย​ กลัวบาดหัวน้อง​ เลยคิดว่าจะไปตัดร้าน​ แม่ๆคิดว่าไงบ้างคะ

จะ 2 เหมือนกันค่ะ เพิ่งทำเมื่อวานเอง แหะๆ เอาเราสะดวก ให้ผู้ใหญ่ในบ้านขลิบผมลูกคนละนิด แล้วพ่อก็จับโกนเลยจ้า

VIP Member

บ้านนี้โกนค่ะ 1 เดือนกว่าๆ หรือแม่จะรอน้องคอแข็งสัก3 เดือนพาไปร้านตัดผมก็ได้นะคะใช้ปัดตาเลี่ยนตัดเลยค่ะ

จะสองเดือนเหมือนกันค่ะ ปกติผมน้องยาวมากบ้านนี้ตัดออกค่ะ ไม่ได้โกน ฿ตัดออกตั้งแต่คลอดได้สิบกว่าวัน

VIP Member

เราโกนเองค่ะ ไม่ถือโบราณ อยากให้หนังหัวลูกสะอาดค่ะ ไม่เกี่ยวกับฤกษ์ดวงเลยค่ะ

ตอนของหลานเรา พี่สาวก็เอาฤกษ์สะดวกค่ะ พระในบ้านก็ได้นั่นคือพ่อแม่ค่ะ