33 ตอบกลับ

ผ่าคลอดค่ะ รพ.รัฐ ใช้สิทธิ์บัตรทองไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไร เราฝากพิเศษเลยเสียค่าหมอ4,000บาท นอนรพ.3วัน ชิลมากๆๆๆ แม่ไม่ต้องกลัวเลย ทีแรกเราก็แอบกังวลว่าจะต้องเจ็บมากแน่ๆ เอาเข้าจริงๆคือสบายมาก ไม่ต้องนอนรอเจ็บท้อง บล็อคหลังก็ไม่เจ็บเลยนะคะ จะรู้สึกเย็นๆ สำหรับเราตอนถอดสายฉี่เจ็บสุด😅 เดินบ่อยๆ ขยับร่างกายบ่อยๆ ฟื้นตัวเร็ว สู้ๆนะคะแม่🫶🏻

ผ่าคลอดโรงบาลรัฐแบบบล็อกหลังค่ะ ส่วนตัวปกติลงจากห้องก็นอนเล่นโทรศัพท์ได้ปกติเลยค่ะ😂 แต่ปวดแผลเพราะมดลูกเคลื่อน โดนไป16,000+แต่ใช้สิทธิ์บัตรทองจ่ายแค่30บาท นอนพักฟื้นแค่4วัน ก่อนกลับแฟนมึนมากค่ะปกติเขาจะมีรถมารับแต่เราเดินไปหน้าโรงพยาบาลแล้วกึเดินกลับห้องพักฟื้นอีกรอบ แต่กลับบ้านรู้สึกไม่เจ็บแผลแล้วเพราะเดินเยอะจัดเลยค่ะ😂😭🤣

ผ่ารพ.รัฐ พร้อมเอาไส้ติ่งออก นอน 3 คืนจบที่ 7,000 ต้นค่ะ ใช้บัตร 30 ผ่าเสร็จนอนคืนนึงอีกวันมาลุกยืนเดินนั่ง 10 วันวิ่งได้ เราทำอะไรเองหมดค่ะ เลี้ยงลูกอาบน้ำทำกับข้าวงานบ้าน ทำทุกอย่างตั้งแต่ลุกยืน ปัจจุบันลูกขวบละ แผลไม่ชาแล้วแต่เวลาเกาเหมือนไม่โดนจุด หงุดหงิดค่ะ อยากกรีดแล้วล้วงมือไปเกาเสร็จค่อยเย็บใหม่ 55555

ค่าห้องพิเศษ 3 คืน +ค่ายาค่ะ

เรา รพ.เอกชนค่ะ นอน 3 คืน ค่าใช้จ่ายของแม่ประมาณ 8 หมื่น ของลูกประมาณ 2 หมื่นค่ะๆ ผ่าวันแรกหมอยังให้นอนนิ่ง ๆ ค่ะ พอวันที่ 2 ถอดสายฉี่ ลุกเดินได้สบายเลยค่ะ ใส่แผ่นรัดหน้าท้องช่วยได้เยอะ ตอนนี้ ปกติดีค่ะ เป็นคนน้ำนมเยอะ มีนมให้ลูกกินและสต็อคเก็บ แผลแห้งสนิทดี น้ำหนักลงดีค่ะ อีก 2 กิโลจะเท่าตอนก่อนมีลูกละค่ะ

ผ่าคลอด รพ.รัฐต่างจังหวัดเมื่อ 4 ปีที่แล้ว บล็อกหลัง ห้องรวม 1 คืน ห้องพิเศษ 2 คืน ค่าใช้จ่ายรวมๆ 16,000 กว่าบาทค่ะ แต่เบิกค่าคลอดจากประกันสังคมได้ 13,000 ปัจจุบันน่าจะเบิกค่าคลอดได้ 15,000 แล้วค่ะ ตอนนี้กำลังท้องคนที่ 2 เตรียมเงินไว้ค่าคลอดไว้ประมาณ 40,000(เผื่อไว้ก่อนค่ะ) คลอด รพ.รัฐเหมือนเดิมแต่รอบนี้จะทำหมันด้วยค่ะ

เคยผ่าคลอดฉีดยาบ็อคหลังค่ะ แต่ไม่ได้เจ็บมากนะคะเหมือนแค่ฉีดยาที่หลังเฉยๆสำหรับตัวเรา คนแรก พักฟื้น 5 วันค่ะ เพราะผ่าตอน 2 ทุ่ม เลยกินเวลาไปอีกวัน ค่าใช้จ่าย 20000 เศษจำไม่ได้ค่ะ แผลก็ไม่เจ็บอะไรค่ะ แค่ตึงๆ พยาบาลให้เดินได้เลยค่ะ รพ.รัฐค่ะ ส่วนใหญ่ที่เจอพักประมาน 3 วันก็ได้ออกจากโรงพยาบาลแล้วค่ะ

เราผ่าสิทธิ30บาท(เมื่อเกือบ6ปีที่แล้ว)นอนไป3คืน4วันเสียแค่ค่าใช้ไฟฟ้า120บาทค่ะนอนห้องรวม ฟื้นปุ๊ปลุกเดินได้เลยชิวมากไม่เจ็บค่ะผ่าไส้ติ่งยังเจ็บกว่าเยอะเลย555เลี้ยงลูกเองคนเดียวจนตอนนี้น้องจะ6ขวบแล้วอีกคนในท้องคลอดกันยานี้ค่ะ🥰

นัดผ่าคลอดรพ.รัฐ ค่าคลอด 20,000 ทำหมัน 5,000 ห้องพิเศษคืนละ 2,800-3,500 รวมๆน่าจะ30,000+ ไม่ได้ฝากพิเศษ เลยเลือกหมอไม่ได้ แต่ก็ยังถูกกว่า เพราะรพ.เอกชนเกือบแสน เราเลยเลือกคลอดรพ.รัฐ (ไม่มีบัตร30บาท ไปเบิกประกันสังคมเอา)

เราฝากคลินิกแต่ไปคลอดโรงบาลรัฐ ใช้สิทธิบัตรทอง ไม่เสียค่าใช้จ่ายสักบาทค่ะ แต่ได้ใส่ซองให้หมดทำคลอด3000 ค่ะ เราพักฟื้น2วันก็เดินได้แล้วอาจจะเจ็บหน่อยแต่ทนได้ค่ะ 1 อาทิตย์ก็ดีขึ้นแล้วคะ

ไม่เจ็บค่ะ ตอนฟื้นตัว ก็จะค่อยๆเจ็บแผล

ของเราเอกชนมีโปรพอดี คลอดธรรมชาติ19,000฿ ถ้าเปลี่ยนห้องเพิ่มคืนละ1,000฿ ผ่าคลอด 32,000฿ค่ะ แม่ก็รอ ปวดท้อง อยากคลอดธรรมชาติ แต่ก็เตรียมไว้เผื่อฉุกเฉินได้ผ่าค่ะ...เบิกไม่ได้ไม่มีบัตรอะไรค่ะ