83 ตอบกลับ

เราไม่ได้โลกสวยนะคะ เราอยากให้แม่คิดให้ดีๆ การตัดสินใจแม่สำคัญและเด็ดขาดที่สุดค่ะ แต่เราอยากบอก เราคือบุคคลที่เคยทำร้ายน้อง เราบอกได้คำเดียวเลยค่ะ เสียใจมาถึงทุกวันนี้ ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ เราเลือกที่ไม่ทำร้ายเขาค่ะ

รพ.ปิ่นเกล้า รับยุติค่ะ แต่น่าจะเจ็บน่าดู เขาบอกจะปวดมากกว่าปวดปจด.3เท่า เราเลือกเก็บน้องไว้ กลัวเจ็บ 😅 กะว่าจะทำหมันเลย ค่ะ ลองโทปรึกษาดูนะคะ แนะนำ ยุติห้ามเกิน8สัปดาห์ นะ ปล.คชจ.4000฿ เราเคยถามละที่นี่

อดทนนะคะแม่ ส่วนตัวเราก็ไม่พร้อมเรื่องค่าใช้จ่าย แฟนก็ทิ้งไป เราไปรพ.เองคนเดียว ทำอะไรเองคนเดียวมาตลอด จนตอนนี้คลอดลูกออกมาแล้ว พอได้เห็นหน้าลูกมีความสุขมากนะคะ เราจะลืมทุกข์ทุกอย่างจริงๆ

ยุติการตั้งครรภ์ได้ค่ะแม่ แบบถูกกฎหมาย แนะนำให้ทำถ้าไม่พร้อมจริงๆ เพื่ออนาคตแม่และลูกถ้าจะเก็บไว้แล้วลำบาก ไม่แนะนำเลยค่ะ การมีลูกต้องพร้อมในหลายๆด้านเลย

คุณน้าเราเคยมีน้องตอนไม่พร้อม ยากจนมาก แกว่าจะเอาออก แต่เปลี่ยนใจ พอน้องคลอดมาเท่านั้นแหละ เงินหลั่งไหลมาจากทุกทาง กลายเป็นรวยเลยจ้า คิดดีๆนะคะ คิดอีกที สู้สู้ค่ะเป็นกำลังใจให้

ไปร.พแล้วแจ้งคุณหมอนะคะ หรือไม่ก็ค้นหาคลีนิคที่เค้ารับยุติการตั้งครรภ์(เลือกดีๆนะคะระวังคลีนิคเถื่อน) อย่าลองทำวิธีด้วยตัวเองนะคะเดี๋ยวตกเลือดแล้วจะแย่เอา

ขอบคุณค่ะ

โรงบาลเลยค่ะ ตอนนี้ถูกกฎหมายแล้ว เค้ามีอายุครรภ์กำหนด อย่าไปแคร์คำคนอื่นมากค่ะ มีลูกเมื่อพร้อมมันส่งผลดีกับครอบครัวและตัวเด็กมากกว่า ฝืนเก็บไว้ค่ะ

มาแบบไม่พร้อมเหมือนกันค่ะ จะเอาออกแล้วแต่มีแฟนห้ามไว้ ตอนนี้กลายเป็นเราที่ต้องหาค่าใช้จ่ายทุกอย่างคนเดียว เหนื่อยมากค่ะ มีลูกเมื่อพร้อมดีที่สุดค่ะ😢

ไปโรงพยาบาลเลยค่ะแม่ เดี๋ยวนี้โลกเปลี่ยนไปแล้ว ไม่พร้อมก็ไม่ต้องเอาน้องมาลำบากกับเราถูกแล้วค่ะ ดีกว่าให้เค้าเกิดมาแล้วเราดูแลเค้าให้ดีไม่ได้ สู้ๆค่า

จริงค่ะเห็นด้วย สงสารลูก ต้องเกิดมาลำบากทั้งๆที่เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วย คนที่บอกว่าบาป ก่อนจะกลัวบาปควรนึกสงสารลูกก่อนนะ ในยุคสมัยนี้ไม่รู้เมื่อไหร่จะตั้งตัวได้

TapFluencer

อดทนสู้นะคะแม่ การเป็นแม่มีความสุขมากๆเลยค่ะ เค้าอยากมาอยู่กับเรา มีเค้าแล้วแม่จะมีความสุขมากๆเลยค่ะ เค้าจะเป็นของขวัญที่ดีที่สุดในชีวิตเราเลยค่ะ