83 ตอบกลับ

ในฐานะที่ท้องไม่พร้อมเหมือนกันนะคะหนูฝากท้องที่อนามัยใกล้บ้านไม่เสียค่าใช้จ่ายในการฝาก.แล้วเค้าก็จะนัดไปเจาะเลือดที่โรงบาลตามปกติซึ่งตอนเจาะเลือดหนูก็ไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายเหมือนกัน.สู้ๆนะคะคุณแม่ควรเก็บน้องไว้นะคะยุติการตั้งครรภ์มันบาปนะแม่เค้าเลือกที่จะเกิดกับเราแล้วถ้าเราเอาออกเราจะทำมาหากินไม่ขึ้นนะคะ.

นี้ก็คุมไม่พร้อมที่จะมีเหมือนกันค่ะ แต่สุดท้ายน้องก็ทะลุยามาเลย แม่บ้านนี้ช่วงแรกที่รุ้ว่าท้องคือคิดเอาออกสถานเดียวร้องไห้ทุกวันเพราะรุ้เลยว่าอนาคตที่จะสร้างจบลงหมดแล้ว แต่สุดท้ายก้ไม่ได้เอาน้องออกค่ะเพราะกลัว แล้วก้คิดว่ามันคงเป็นความผิดของเราเอง ไม่ใช่ความผิดเขา เขามาแล้วก้ไม่อยากทำร้ายเขา ต้องทำใจค่ะ

ส่วนตัวเรากำลังจะมีลูก เราพร้อมทุกอย่างที่จะมีเขา แต่เราก็เข้าใจแม่นะคะ เพราะทุกวันนี้อะไรก็ต้องใช้เงินค่ะ เราเสียเงินแต่ตั่งแต่ยังไม่ท้องด้วยบำรุงต่างๆนาๆพอมีแล้ว ก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก ถ้ามีเมื่อพร้อมพอลูกคลอดมา ทุกอย่างจะสะดวกสำหรับลูกค่ะ ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้แม่นะคะ ถ้ามีคิดไตร่ตรองดีแล้ว 😊

คุมเเล้วมีเหมือนกันค่ะคนที่สอง ตอนนี้ได้12w6d ตอนรู้ว่าท้องมีคนเเนะนำให้เอาออก เเต่เราทำไม่ได้ค่ะ อยู่ที่หมอว่าจะยังไง เพราะเรากับเเฟนเป็นคู่เสี่ยงธาลัสซีเมีย ลูกชายคนเเรก เป็นต้องให้เลือดทุกเดือน ถึงไม่พร้อมเราก็ยังอยากเก็บเขาไว้ ภาวนาทุกวัน ว่าอย่าให้ได้ยุติการตั้งครรภ์ ให้เขาเเข็งเเรงทุกอย่าง

เหมือนกันเลยค่ะคุมมา4ปีอยู่ๆน้องก็มาตอนนี้5เดือนไม่อยากมีแต่มาแล้วรุ้ว่าท้องก็ไปฝากท้องตอนนี้เตรียมซื้อของเป็นบางอย่างใจก็คิดลูกโตกันหมดแล้วเราต้องมานั่งเลี้ยงลูกน้อยแต่ก็ดีใจตื่นเต้นอยากเห็นหน้าไวๆๆ☺️

อยากให้ลองคิดดีๆนะคะ เด็กคนนี้อาจจะอยากมาอยู่ด้วยจริงๆ มันยากมากถ้าคุมทุกอย่างแล้วแสดงว่าเขาอยากมาอยู่ด้วย แต่ถ้าจริงๆแล้วไม่มีใครพร้อมที่จะเป็นแม่ 100%หรอกนะคะแต่ถึงเวลามันก็จะมีความรู้สึกของคนเป็นแม่มาเองค่ะ ตอนนี้มียุติการตั้งครรภ์แบบถูกกฎหมายแล้ว แต่อยากให้คิดดีๆนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ🤍

เราก็ท้องไม่พร้อมค่ะ พอบอกครอบครัว เค้าให้เราเอาออกอย่างเดียว เราเคารพการตัดสินใจด้วยตัวเอง โดยที่จะเป็นยังไงก็ช่างเค้ามาแล้ว เราไม่อยากจะไปทำร้ายเค้าเพราะมันเกิดขึ้นจากตัวเราเอง ตอนนี้คลอดน้องได้ 2 เดือนกว่าแล้วค่ะ จากครอบครัวที่ให้เอาออก ตอนนี้มีแต่คนรักคนเอ็นดูน้อง เป็นกำลังใจให้นะคะ

ชื่นชมแม่ค่ะ เพื่อนเราที่ทำแท้งเขาเสียใจมากค่ะ ถ้าย้อนเวลาได้เขาจะไม่ทำ ล่าสุด มีลูก ตอนนี้ได้7ขวบ แต่เสียดายเขาเป็นมะเร็งเสียได้2ปีแล้ว

ถ้าไม่พร้อมจริงๆ และไตร่ตรองอย่างดีแล้ว แนะนำให้แม่ยุติการตั้งครรภ์แบบถูกกฎหมายนะคะ ลองปรึกษาเฟสบุ๊คชื่อ : คุยกับผู้หญิงที่ทําแท้ง จะมีผู้ให้ความรู้แบบถูกต้องอยู่ค่ะ แต่จากที่รู้มามีรพ.คลองตันค่ะ ค่าใช้จ่ายถ้าจำไม่ผิด 4,000 บาทค่ะ แต่ถ้าปรึกษาในเฟสที่เราให้ไป ค่าใช้จ่ายน่าจะถูกกว่าค่ะ

VIP Member

ถ้าไม่พร้อมจริงๆ ก็ปรึกษาหมอนะคะ เอาแบบที่ใจเราคิดค่ะ พร้อมไม่พร้อมตัวเรารู้ดีสุด ไม่ต้องฟังใคร บางคนสรรหาคำพูดให้เขาคิดมาก ไม่กล้าเอาออก แต่ถ้าออกมาแล้วแม่ลำบาก ลูกไม่ได้โตมาในสภาพที่ดี แล้วได้ไปช่วยเขารับชอบไหม ถ้าตัดสินใจแล้วว่ายังไม่พร้อมมีเขามาอยู่ด้วย ก็รีบปรึกษาคุณหมอเถอะค่ะ

ไม่ได้สนับสนุนแต่เข้าใจคะ อายุครรภ์น้อยก็4000-5000 ุ้ถ้ายิ่งเยอะก็จะแพงและหมอเขาจะประเมินว่ายุติได้ไหมคะ รีบคิดนะค่ะ ไม่ได้สนับสนุนแต่ตัวเราเองเคยพลาดพ่อเด็กติดยา งานไม่ทำ ตอนนี้เราตั้งท้องแฟนคนใหม่ได้ลูกคนที่2 ทำบุญหาน้องที่เรายุติครรน์ไปค่ะ ทุกปัญหาไม่มีใครเจอ ไม่รู้จริงๆค่ะเรื่องนี้

VIP Member

ยุติได้นะคะ ไม่บาป ถ้าในหลักสากล ตปท ตอนเราไปฝากครรภ์ หมอจะถามก่อนเลยอันดับแรก พร้อมไหม ต้องการมีลูกรึเปล่า เพราะการที่ปล่อยให้เค้าเกิดมาในความไม่พร้อมไม่ดีนะคะ แม่อย่าคิดมากนะ ปรึกษาหมอให้ดีค่ะ เพื่อสุขภาพ เผื่อในอนาคตพร้อมแล้ว ร่างกายจะได้สามารถตั้งครรภ์ได้อีก

คุณแม่ Tidarat แต่ ตปท ก็มีข้อเสียอยู่เหมือนกันค่ะ ถ้าเรื่องฝากครรภ์ ที่ไทยจะละเอียดกว่ามากค่ะ ได้ซาวบ่อยติดตามผล รู้ผล ทุกนัด แต่แถบสแกนดิเนเวีย คือธรรมชาติมาก นี่ท้องสอง 37w แล้วยังไม่ทราบน้ำหนักน้องเลยค่ะ เค้าใช้ศาสตร์ตะวันตก ธรรมชาติเหลือเกิน ผดุงครรภ์แจ้งว่าปกติแค่นี้ 😀