17 ตอบกลับ

ถ้าแม่ๆคลอดเองได้ คลอดเองเถอะค่ะ ทางนี้ท้องแรกจำเป็นต้องผ่า ทรมานเจ็บแผลเป็นเดือนๆเลยค่ะ เข็ดมากๆ พอมาท้องนี้เลยจำเป็นจะต้องผ่าอีก ขอหมอคลอดเองหมอไม่ให้ค่ะ กลัวตอนปวดท้องคลอดมดลูกบีบตัวแล้วอาจจะมดลูกแตก แค่นึกว่าต้องเจ็บแผลผ่าอีกเป็นเดือนๆก็ท้อแล้วค่ะ

คลอดเองเจ็บมากๆประมาณ1อาทิตย์ แต่ตอนรอคลอดทรมานมากค่ะ เลือกไม่ถูกเลยค่ะ

บ้านนี้คลอดแบบผ่าคลอดค่ะ เพราะท้องแรกผ่า แต่ไม่รู้สึกเจ็บมากนะ หมอทำคลอดดีมาก แต่ช่วง 7 วันกลังคลอดจะปวดหลังตรงที่บล็อกหน่อยค่ะ ถ้าทำหมันด้วยผ่าคลอดจะเจ็บน้อยกว่ามั้ยคะ ผ่าทีเดียวไม่แน่ใจนะคะ เค้าบอกมาบ้านนี้ยังไม่ทำหมันเลย

มิถุนาค่ะแต่คิดว่าน่าจะออกก่อนเพราะต้นมิถุนามัน10เดือนพอดี น่าจะเดือนหน้าแต่ก็บอกไม่ได้ว่าเมื่อไหร่ตั้งใจจะคลอดธรรมชาติค่ะ แต่ก็กลัวเราโรคเยอะด้วยรอแล้วแต่หมอค่ะ

คุณแม่อย่างเรา สู้ๆค่ะ

มิถุนายนเหมือนกันเลยค่ะตอนเเรกอยากผ่ามากกว่ากลัวไม่ไหวเพราะมีโรคประจำตัวเเต่คนรอบข้างเเนะนำว่าคลอดเองดีกว่าตอนนี้ก็ยังสับสน😂

เลือกไม่ถูกเหมือนกันค่ะ คนแรกคลอดเองยากมาก ทรมานมากค่ะ

บ้านนี้อยากคลอดเอง+ทำหมัน แต่ได้ผ่าคลอดลูกแฝด หมอนัดผ่าคลอด1 มิถุนายน แอบกังวลเจ็บ2อย่าง กว่าแผลจะหายอีก ดูลูกคนเดียว

มิถุนายนเหมือนกันค่ะแต่ยังไม่เห็นเพศน้องเลยน้องปิดเอาไว้ไม่ให้เห็น คนสองเลือกผ่าออกเพราะคนแรกก็ผ่าออก+ทำหมัน

VIP Member

บ้านนี้คนแรกคลอดธรรมชาติคลอดยากมาก คนนี้กำหนดมิถุนาอยากผ่าแต่หมอให้ลองคลอดธรรมชาติก่อนเพราะคนแรกผ่านมาได้เลย

นอนปวดท้อง ทรมานมากค่ะ

VIP Member

มิถุนายนเหมือนกันค่ะ คิดว่าจะคลอดเอง แต่ก็ยังกลัวว่าน้องจะตัวใหญ่เกินไปไหม🤣

คนแรกทั้งเข้าเต้า ทั้งปั้มนมเลยค่ะ ดีที่น้องยอมกิน

บ้านนี้ครบกำหนด 30 มิถุนายน ท้อง3 คิดว่าน่าจะคลอดเองนะคะ 1/2 แม่ก็คลอดเองค่ะ

บ้านนี้กำหนด 11 มิ.ย ค่ะ ตั้งใจจะคลอดเอง แต่หมอบอกว่าคลอดเองไม่ได้เลยต้องผ่าค่ะ

เราเคยผ่าตัดเกี่ยวกับมดลูกและน้องก็น้ำหนักเกินเกณฑ์ด้วยค่ะ เราตัวเล็กเลยไม่สามารถคลอดเองได้