1519 ตอบกลับ

กินอะไรที่ตะเองรู้สึกว่าพอไปได้ค่ะ หมอบอกว่าถ้าคุณแม่แพ้อยู่แล้ว อะไรกินไม่ได้ถึงแม้จะมีประโยชน์ก็ไม่ต้องฝืนกินค่ะ เพราะจะทำให้อาการแพ้ทวีขึ้นเรื่อยๆ หาอะไรที่คุณแม่เห็นหรทอกินแล้วไม่อ้วกค่ะ ทุกคนต้องมีค่ะ ลองนึกๆลองหาดูนะคะ ตอนของเรากินได้แต่ข้าวเหนียวหมู บิสกิต และก๋วยเตี๋ยวค่ะ ถึงจะกินได้น้อย แต่ไม่ทำให้อ้วก ก็ดีใจแล้วค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ เพลียทั้งวัน ตกดึกอาเจียน นอนไม่ได้โลกหมุน ตอนนั้นร้องไห้เลยนะคะ แต่สุดท้ายมันก็ผ่านไปคะ แนะนำพยายามอย่าให้หิวคะ แบ่งอาหารเป็นมื้อเล็กๆ ทานพอประมาณ อะไรที่ชอบ ทานได้ ทานไปก่อนคะ เคยถามหมอแล้ว หมออมยิ้มแล้วบอกว่า สู้ๆนะคุณแม่ เด้มันจะผ่านไป หมอก็แนะนำเรื่องอาหารนี่แหละคะ สู้ๆนะคะ นี่แพ้ถึงสัปดาห์ที่ 24 ถึงดีขึ้น

VIP Member

ตั้งแต่ท้องน้องจน17week ยังไม่มีอาการแพ้เลยค่า กินได้ปกติ คุณหมอแนะนำให้กินแบ่งเป็นมื้อย่อยๆ หลายๆมื้อ งดอาหารรสจัด เผ็ด เค็ม สลับนมทานเคยอ่านเจอนมวัวและนมถั่วเหลืองมีสารอาหารประเภทแป้งอยู่ บ้านนี้ท้องว่างเลยเลือกดื่มเป็นนมอัลมอลล์แทนค่ะ สุดท้ายก่อนนอนทานแคกเกอร์ซัก2ชิ้นก่อนนอนป้องกันท้องว่างช่วยลดอาการแพ้ท้องช่วงเช้าค่า

ไม่แพ้ท้องได้น้องผู้ชายรึผู้ญคะแม่

บ้านนี้7w กว่าแล้วค่ะแพ้หนักมากกินอะไรไม่ได้เลย หน้ามืดเวียนหัวตลอดทำกับข้าวก็ไม่ได้แค่เห็นเนื้อสัตว์ทั้งๆที่ยังไม่ได้ประกอบอาหารก็ได้กลิ่นอล้วอ้วกพุ้งเลยค่ะ ไม่รู้จะทำไงดีถึงจะกินได้ไปไหนมากไหนได้ เบื่อที่จะต้องนั่งๆนอนๆทั้งวันคือมันเหนื่อยมากจริงๆค่ะ เดินไม่กี่ก้างก็เหนื่อยหอบหัวใจรู้สึกได้เลยว่าเต้นเร็วมาก😢😢

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ โดยเฉพาะตอนแปรงฟัน ถ้าไม่นอนก็จะคลื่นไส้

เราแพ้ตั้งแต่5สัปดา อ้วกจนเป็นเลือดกินอะไรไม่ได้แม่แต่น้ำป่าว​ กลืนน้ำลายก็จะอ้วก​ แต่ก็พยายามฝืนกินเอาค่ะ​ เพราะตอนที่ท้องว่างมันอ้วกทรมานกว่า​ เรานอนโรงบาล2ครั้ง​ ตอนนี้7สัปดาห์​แล้วค่ะยังไม่หาย​ ยาก็ไม่ได้ผลจนเลิกกินแล้วค่ะ​ กินยาไปไม่ถึง5นาที​ อ้วกเอายาออกมา​ ทรมานมากคะ​ ยังงัยคงได้แต่อดทนรอไปก่อน3เดือนคงดีขึ้น

เเม่บ้านนี้ทำงานเหมือนกันคะ นอนเร็วๆตื่นตามปกจิแต่ไม่ต้องรีบลุก ตื่นแล้วนอนพักสักแปบแล้วค่อยๆลุกคะ ดื่มน้ำอุ่นผสมน้ำมะนาว+น้ำผึ่งเกลือนิดหน่อย ดื่มหมดดื่มน้ำอุ่นตามสักก้นๆแก้ว แม่บ้านนี้ทำมาหายกลับมาทานได้ปกติ จากที่เคยแพ้หนักจนกินไม่ได้นอนไม่หลับ แพ้จนน้ำหนักลดจาก49เหลือ39 ลองทำตามดูนะคะเพื่อเป็นผลเหมือนบ้านนี้

VIP Member

อายุครรภ์เท่ากันเลยค่ะ ก่อนหน้านี้แพ้เหมือนกันช่วงเช้ากินข้าวไม่ได้เลยกินเป็นกล้วยแทน หลังจากนั้นปวดหัวมาก เลยหาวิธีแก้ปวดหัวโดยไม่กินยาไปอ่านเจอลองกินน้ำใบเตยต้มดูนะคะ ตอนนี้ดีขึ้นมากค่ะ สดชื่นมีแรง ไม่อาเจียรแล้วก่อนนั้นตั้งแต่เช้าถึงเย็น ทั้งตื่นนอนก่อนนอน ต้องอาเจียรตอนนี้ไม่เป็นแล้วค่ะ ลองดูนะคะ😊😊

ท้องได้ 7 สัปดาห์เหมือนกันค่ะ เริ่มเเพ้ตอน6สัปดาห์ ทานอาหารได้ค่ะ เเต่พอหยุดทานสักพักจะขมปากเเล้วอยากอาเจียน บางวันก็เวียนหัว ปวดหัว นอนไม่ค่อยหลับ หัวใจหวิวๆ หลังๆเลยเริ่มอมลูกอม กินบ๊วย ชงน้ำหวานดื่มบ้าง พกยาดมติดตัวค่ะ เเต่ของเราเริ่มรู้สึกว่าเเพ้กลิ่นดอกไม้ บางทีเห็นรูปดอกไม้ยังจะอาเจียนเลยค่ะ

เหมือนกันค่ะ แต่ของเราเหม็นน้ำก๋วยเตี๋ยวมาก แค่คิดก็จะอวก ทั้งๆที่เมื่อก่อนกินทุกวัน

ตอนนี้ 7 weeks แล้วเหมือนกันค่ะ บางทีถ้ารู้สึกคลื่นไส้ผะอืดผะอม ดมยาดมแก้มึนหัว พกติดตัวคลอกเลยคะ (เป็นคนเมารถง่ายและหน้ามืดง่าย) จิบน้ำเย็นเรื่อยๆ กินอาหารทีละนิด แต่กินเรื่อยๆค่ะ ถ้าคิดไรไม่ออกว่าจะกินอะไรเพราะเบื่ออาหารไปหมด ก็เน้นของจืดๆ เช่น โจ๊ก ข้าวโอ๊ต แกงจืดผัก ซุปมักกะโรนี ดื่มโกโก้ร้อนบางช่วง

อย่างน้อยพวกเราก็ต้องดื่มน้ำเข้าไปเรื่อยๆ ทีละนิด ทั้งวัน กับพวกผลไม้สด กันท้องผูกด้วยนะค้า

เราแพ้ตั้งแต่ 6 วีคยันคลอดเลยค่ะ ไม่เคยกินอะไรอร่อยเลยสักอย่าง กินน้ำเปล่ายังเหม็น ต้องซื้อน้ำแร่เป็นแพ็คมากิน ช่วยได้นิดนึง พอกินอะไรไปก็คลื่นไส้อาเจียน แน่นจุกในท้องไม่เคยโล่ง เป็นตลอด พยายามหาวิธีแก้ กินทุกอย่างที่จะช่วยบรรเทาอาการแพ้ แต่ก็ไม่ได้ผลเลยค่ะ บางคนแพ้ไม่นานก็หาย อดทนนะคะ สู้ๆค่ะคุณแม่