1519 ตอบกลับ

คุณแม่บ้านนี้แพ้ตั้งแต่6วีคค่ะ ปัจจุบัน9วีคกับอีก3วัน กินอะไรไม่ได้เช่นกันค่ะ ตอนไปฝากครรภ์กับหมอ6วีคแรกน้ำหนัก67.8ตอนนี้น้ำหนักลดเหลือ64.7. ของที่ชอบกินก่อนท้องคือเห็นแล้วก็เจือนหน้าหนี มันเหม็นหืดๆ ขนาดกินน้ำเปล่ายังอาเจียนออกหมด กินได้แต่ผลไม้กับโจ๊กจ้า แนะนำคุณแม่ถ้าแพ้ท้องมากๆให้ซื้อน้ำขิงไม่ปรุงหวานมาจิบๆดูนะคะ บ้านนี้ไม่ชอบกินขิง แต่อ่านผ่านๆตามาบ้าง สู้ๆนะคะ

ขอปักด้วยคนค่ะ​ ไม่มีวิธีแนะนำมาแชร์​ แต่ขอรับความรู้ด้วยคนค่ะ​ ใครมีอะไรเพิ่มเติมอยากแนะนำ​ รบกวนด้วยนะคะ​ นี่ก็แพ้หนักมาก​ แพ้ตั้งแต่6​weeks จนตอนนี้13​weeks​ ยังแพ้หนักอยู่ค่ะ​ ทั้งอ้วก​ ทั้งเป็นลม​ กินไม่ได้​ น้ำหนักลดไป6โล ตอนนี้หนักแค่34​ บางวันเหนื่อยจนร้องไห้เลยค่ะ กินของเปรี้ยว​ กินแครกเกอร์​ กินทีละน้อยๆ​หลายมื้อ​ จิบน้ำขิง​ ลองมาหมด​ไม่รอดเลยค่ะ​ มีวิธีไหนอีกไหมคะ

เดี่ยวก้หายค่ะแต่ต้องใช้เวลาหน่อยมีทั้งหมด3ไตรมาศ ไตรมาศที่1 1-3เดือน ไตรมาศที่2 4-6เดือน ไตรมาศที่3 7-9เดือน อาการแบบนี้จะหมดไปในไตรมาศที่1-2ช่วง3-4เดือนค่ะ ทนหน่อยน๊าา ถ้าอ้วกจนกินไรไม่ได้เลยเเนะนำให้ไปหาหมอค่ะเพราะลูกจะไม่ได้รับสารอาหาร แต่บางคนช่วย3เดือนก้หายแล้ว แต่จะกลับมาเป้นช่วง8-9เดือนอีกครั้ง เพราะคิดว่าลูกจะเป้นไงหน้าตาเป้นไง ตื่นเต้นจนมีอาการกลับมาอีกครั้งค่ะ

บอกอาการให้หมอฟังเลยค่ะ ถ้ากินยาแก้แพ้แล้วไม่ดีขึ้น ควรขอหมอให้น้ำเกลือค่ะ เราท้อง2 แพ้ท้องรุนแรง เรากินอะไรไม่ได้เลยแม้กระทั่งน้ำเปล่ายังกินไม่ได้ร่วมกับอาการนอนไม่หลับ 2 วันเต็มๆ แรกๆหมอให้ยาแก้แพ้มาทาน เข้าปากปุ๊บ ออกทันที แฟนเราเลยพาไปโรงบาลแล้วบอกหมอว่ามีอาการแบบนี้ หมอเลยให้เจาะเลือดดูค่าน้ำตาล และให้น้ำเกลือ หลังจากนั้นก็เริ่มทานได้ นอนได้ปกติดีคะ

วัยไล่เลี่ยกันเลยค่ะ 7 สัปดาห์ใกล้จะ 8 สัปดาห์แล้วค่ะ ของเราจะมีอาการแค่เช้ากับเย็นค่ะ เหมือนมาตามนัดมีวิธีโบราณตามความเชื่อค่ะ อิอิ ให้ข้ามหลังสามีค่ะแล้วพูดกับลูกในท้องว่าให้สามีแพ้แทน ทำนองนี้ค่ะ แต่ถ้าจะเอาวิธีที่น่าจะได้ผล ตามการแพทย์ ตอนเช้าพยายามอย่าให้ท้องว่างค่ะ คือเอาขนมปังกรอบชิ้นเล็กๆมาทาน หรืออมให้พอละลาย อันนี้ที่โรงพยาบาลเขาแนะนำมา

วิธีที่เค้าแนะนำในเน็ตเราลองหมดแล้วไม่ดีขึ้นค่ะ ส่วนตัวมีวิธีเดียวที่ทำให้ดีขึ้นคือกลับบ้านต่างจังหวัดค่ะ เป็นบรรยากาศไปสูดกลิ่นธรรมชาติ กลับไปกินข้าวฝีมือแม่ จากแพ้หนักแบบกินน้ำปล่าวยังไม่ได้มันดีขึ้นมากค่ะ ดีแบบนั่งกินข้าวกับแม่ได้เป็นจาน แต่พอกลับมาที่เดิมมาทำงานก็แพ้หนักเหมือนเดิม พึ่งจะมาหายตอนจะเข้าเดือนที่4ค่ะ ดีขึ้นแล้วหิวบ่อยกินเก่งค่ะ

VIP Member

เรา 7+5 ค่ะ แพ้ตั้งแต่ 5 week จนตอนนี้ก็ยังแพ้อยู่ เหนื่อยมาก เพลียมาก อยากนอนตลอดเวลา ข้าวแทบไม่อยากจะกินค่ะ อ้วกบางครั้ง คลื่นใส้ แต่ต้องกินเพื่อลูก ดมยาดมตลอด วิธีของเรา คุณแม่ลองเปลี่ยนกินมากิน 5 มื้อ ต่อวันดูค่ะ แบ่งกินมื้อเล็กๆ ไม่ต้องเยอะมาก ส่วนมื้ออาหารว่าง ก็กินผมไม้หรือนม หิวของหวานก็กินแต่พอหายอยาก จิบๆนำ้แดงเฮลซ์บลูบอยช่วยก็ได้ค่ะ ลองดูนะคะ

7week เหมือนกันค่ะ ไม่แพ้อะไรเลย กินอิ่มนอนหลับ ปวดท้องตอนเช้านิดน่อย ทานผักผลไม้บ่อยค่ะ แต่ไม่ได้อยากของเปรี้ยวมาก ปกติไม่ท้องก่ชอบทานของเปรี้ยว ไม่ทานสุกๆดิบๆไม่ทานของหมักของดองเป็นปกติค่ะ

เราตื่นมาจะกินแตงโม1ชิ้นค่ะ ละจิบน่ำขิงไม่ใส่น้ำตาลทั้งวัน พยายามกินมื้อเล็กๆบ่อยๆ อย่าให้ตัวเองหิวแล้วก็อย่าอิ่ม คือของเราแพ้แบบกินมากก็จะอ้วกกินน้อยก็จะอ้วก แบบกินหรือไม่กินก็จะอ้วก ก็ปล่อยให้อ้วกสลับๆกับทนเอา ถ้าอ้วกก็พักแล้วกินสักคำสองคำ พอสองคำแรกสักพักไม่อ้วกกินเพิ่ม ก็พอจะไหวนะคะ ตอนนี้แพ้หนักแร่น้ำหนักไม่ลงไม่ขึ้น 8w6d

ผ่านมาแล้วค่ะ ตอนนี้ อาการดีขึ้นมา. อย่างน้อยก้อต้อง แบ่ง อาหารออกเป็นหลายมื้อนะค่ะ_ กินนิดหน่อยแต่กินปล่อย ผลไม้ หรือน้ำผลไม้. ถ้ากินนมไม่ได้ก้ออย่าพึ่งกินนะค่ะ ตอนนี้เอาคุณแม่ก่อน เพราะช่วงนี้ลูกเขาจะยังดูดใยอาหารที่เรา สะสมยุนะ เอาตัวคุณแม่ก่อนนะค่ะ. เดี๋ยว 12 สัปดาห์ทุกอย่างจะดีขึ้นพักผ่อนอย่าเคียดนะค่ะ นอนและกินอาหารเบาๆก่อนนะค่ะ

นี่ก้อท้องแรก แพ้ท้องหนักมากเหมือนกันค่ะ แพ้มาถึง6 เดือนเลย กินอะไรไม่ได้เลยสักอย่าง แม้แต่น้ำเปล่าก้ออ้วกออกหมด แค่สามีถามว่าวันนี้อยากกินข้าวอะไร ก็อ้วกออกมาแล้ว เข้าโรงพยาบาลหลายครั้ง ก้อไม่ดีขึ้นเลย อ๊วกจนเป็นเลือด ทรมานสุดๆ น.นลดไป11 โล เปนคนผอมอยู่แล้วผอมอีก โทรมเหมือนผี555 ท้อมาก แต่ผ่านมาได้ค่ะ ตอนนี้9เดือน 36w3dแล้ว สู้ๆนะคะแม่ 😍

ลูกชายค่ะ 😊