1519 ตอบกลับ

บ้านนี้กำลังแพ้อย่างเมามันส์เลยค่ะ หิวเมื่อไหร่ต้องรีบหยิบอัลมอนด์ แครกเกอร์ ขนมปัง ส้ม มาทานแก้ขัด ไม่งั้นจะเวียนหัว คลื่นไส้ จนอ้วกเป็นน้ำย่อยรสเปรี้ยว ทรมานจริงๆ ค่ะ พยายามท่องไว้ว่าเดี๋ยวอีกไม่นานอาการจะดีขึ้นตามลำดับ อดทนเพื่อเจ้าตัวเล็ก อดทนทุกอย่าง กิน นอน อึ ปวดร้าวเท้า หลังและหน้าอก เพิ่งไปฝากครรภ์มา คุณหมอซาวน์เห็นเค้ากำลังเติบโต เราก็มีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลยค่ะ ต้องฝืนกินหน่อย ตอนนี้ 9 week 1 day เป็นช่วงที่กำลังต้องการสารอาหารเพื่อสร้างชีวิตเลย อดทนไปด้วยกันนะคะแม่ๆ สู้มาก พิมพ์ไปใจก็ฮึดๆ 555+

เราก็เป็นค่ะแต่ตอนนี้จับทางได้แพ้น้อยลงแล้วค่ะ คือพยายามอย่าให้ตัวเองร้อน อยู่ในแอร์บ่อยๆ อย่าปล่อยท้องว่างกินน้อยๆ แต่บ่อยๆเพราะท้องว่างแล้วเสาะท้องจะอาเจียรแบบลากใส้เลยค่ะ และเวลากินข้าวกินยาเสร็จพยายามเดินค่ะ ให้ร่างกายเคลื่อนไหวไม่งั้นท้องอืดค่ะ อาเจียร์อีก กินน้ำจิบแต่ทั้งวัน และที่สำคัญกินโยเกิลค่ะ อย่าให้ท้องผุ ระบบขับถ่ายดีจะช่วยได้ถ้าท้องผุระบบข้างในร่วนง่ายค่ะ จะร้อนในอุณภูมิร่างกายร้อนกว่าเดิม ท้องอืดตามมาจะทำให้อาเจียร์ทั้งวันค่ะ สู้ๆนะค่ะ ❤❤❤✌✌✌

เป็นเหมือนเลยค่ะ น้ำหนักหาย7กิโล นอนอย่างเดียว ข้าวกินไม่ได้ น้ำกินไม่ได้ แล้วไม่ถ่ายเลยค่ะ4/5วันถ่ายที บางวันจุกท้องแน่นนอนไม่ได้เลยค่ะ ผื่นขึ้นทุกวัน สุดๆเลยค่ะเพิ่งตั้งท้องได้7w

เป็นเหมือนกันค่ะ​ แนะนำนะคะเช้าๆลุกมาหาอะไรอุ่นๆจิบสักแก้วแล้วนั่งพิงแบบหลับตาสักครึ่งถึง1ชม.นะคะ​ แล้วค่อยตื่นแบบอาบน้ำ​ แล้วก้ค่อยเริ่มทานอาหารตอนเช้าอาจจะอาการหนักหน่อยเพราะท้องว่างทั้งคืนแนะนำอาหารอ่อนย่อยง่ายอ้วกง่ายค่ะ​ หลังจากอ้วกเสร้จแล้วแคร็กเกอร์ค่ะแบบธัญพืชย่อยง่ายสารอาหารเยอะ​ เคี้ยวก้อบแก้บทั้งวันลดอาการคลื่นใส้ได้ค่ะ​ หาน้ำปั่นเย็นๆอาจจะหวานหน่อยไม่ต้องทานเยอะช่วยเพิ่มน้ำตาลในเลือดให้มีแรงนะคะ​ ละเมื่อสบายตัวให้นอนพักค่ะเพราะจะอ่อนเพลียมากๆๆๆ​

บ้านนี้แพ้แต่6w อาการเริ่มแรกจะอาเจียนแต่ไม่ออกค่ะเป็นแบบนี้เกือบ24ชม. เป็นอยู่หลายอาทิตย์ กลืนน้ำลาย กินน้ำเปล่า อะไรไม่ได้ หายใจเหนื่อยจะเป็นลม ลุกเดินไม่ได้ กินอะไรก็ไม่ได้ เป็นๆเกือบ16w แพ้หนักมาก ได้ยาแก้แพ้ขอหมอมาแบบแรงที่สุด ก็เอาไม่อยู่ กินยาไปทำให้ง่วงซึม แต่หลับสบายจริงค่ะ สมองเบามากๆเหมือนตัวลอยได้เลยค่ะ🤣 พอได้กินก็ติดใจ พอตื่นมาเท่านั้นแหละเป็นแบบเดิม หายใจเหนื่อย จะเป็นลม นอนเป็นผักแบบเดิม 😂😂 ตอนนี้32w แล้วค่ะ กินเก่งมากๆกินไม่เลิกกินได้ทั้งวันจริงๆ 🐷👧🏻

ไม่มีวิธีที่แน่นอนนะคะ แต่อาการจะค่อยๆดีขึ้น บ้านนี้แพ้ตอน8weekถึง15weekเลยค่ะจนได้ลาออกจากงานเพราะมีแต่ กิน นอน อาเจียน ปวดหัว หนักมากๆจะช่วง 8-12weekนะคะ คุณแม่ต้องอดทน บ้านนี้แก้ด้วย ไม่ให้ท้องว่าง กินเเครกเกอร์ทันทีที่ตื่นนอน ต้มน้ำร้อนใส่ขิงสด1-2ชิ้น หลีกเลี่ยงกลิ่นไม่พึงประสงค์ค่ะ และอย่าคิดเรื่องแพ้ ดูหนังเพลินๆไปค่ะ หรือการนอนก็ช่วยให้หยุดพักทรมานได้นะคะ ถ้าไปหาหมอจะได้ยาแกัอาเจียนกับยาแก้วิงเวียนมานะคะ สู้ๆค่ะแม่ จากใจคุณแม่แพ้ท้องหนัก

ไม่มีวิธีที่แน่นอนนะคะ แต่อาการจะค่อยๆดีขึ้น บ้านนี้แพ้ตอน8weekถึง15weekเลยค่ะจนได้ลาออกจากงานเพราะมีแต่ กิน นอน อาเจียน ปวดหัว หนักมากๆจะช่วง 8-12weekนะคะ คุณแม่ต้องอดทน บ้านนี้แก้ด้วย ไม่ให้ท้องว่าง กินเเครกเกอร์ทันทีที่ตื่นนอน ต้มน้ำร้อนใส่ขิงสด1-2ชิ้น หลีกเลี่ยงกลิ่นไม่พึงประสงค์ค่ะ และอย่าคิดเรื่องแพ้ ดูหนังเพลินๆไปค่ะ หรือการนอนก็ช่วยให้หยุดพักทรมานได้นะคะ ถ้าไปหาหมอจะได้ยาแกัอาเจียนกับยาแก้วิงเวียนมานะคะ สู้ๆค่ะแม่ จากใจคุณแม่แพ้ท้องหนัก

ขอบคุณนะค่ะ ใส่แมส ก็หายใจไม่ค่อยออก หรือมันไม่ชินไม่รุ้ค่ะ 🤣🤣

เราท้องแรก 7 Wk เช่นกันค่ะ อาจารย์แพทย์ท่านแนะนำให้จิบน้ำผลไม้ตอนตื่นนอน ค่อยๆจิบนะคะ น้ำตาลในผลไม้จะช่วยให้สดชื่นค่ะ แบ่งมื้ออาหารเป็นมื้อเล็กๆค่ะ ช่วยได้เยอะ ช่วงแรกก็คลื่นไส้ อาเจียนเมื่อท้องว่าง ทานข้าวได้แค่มื้อละ 2-3 คำค่ะ แต่พอเปลี่ยนมาแบ่งมื้ออาหารเป็นมื้อเล็ก ผลคือดีขึ้น ตอนนี้ช่วงสายจึงมีของว่างทานทุกวัน เช่น นมสดรสจืดผสมจมูกข้าว หรือเป็นไข่ต้มสัก 1 ฟอง แบ่งปันวิธีลดอาการแพ้ท้องค่ะ เผื่อช่วยคุณแม่ได้ค่ะ😀😀😀

7w เหมือนกันค่ะ ก่อนหน้านี้คลื่นไส้ พะอืดพะอม แต่เราไม่ชอบรสอ้วกค่ะก็ฝืนๆ ยังไม่เคยอ้วกเลย 😆😆 มีกินยาแก้แพ้กับแก้อาเจียนร่วมกัน ตัวแก้แพ้จะง่วงๆ เลยหักกินครึ่งเม็ด ส่วนอาหาร พยายามทานอาหารอ่อนๆ ย่อยง่ายๆ เรากินแต่ข้าวต้ม อาหารน้ำๆ กินพออยู่ท้อง ห้ามอิ่มไม่งั้นพะอืดพะอม ก็กินเวลาหิว หิวเมื่อไหร่ก็กิน กินได้ทีละน้อย เสริมผลไม้พวกแอ๊ปเปิ้ลกินง่ายดี ถ้ามะม่วงดิบเปรี้ยวกินแล้วย่อยยาก ท้องอืดแน่นค่ะ

เอาจริงๆแล้ว ถ้าแพ้ท้อง วิธีการที่แนะนำกันมาคือ ลืมตาตื่นมาหาขนมปังกรอบมากิน หรือตามหนังสือหรือหมอแนะนำมา มันแทบไม่ได้ผลอะไรเลยค่ะ มันเวียนหัวไปหมด เหม็นไปหมด คลื่นไส้จนเบื่อโลกไปหมดเลยค่ะ แต่ว่ามันจะมีแว่บนึงที่เราจะรู้สึกว่าเราต้องกินอันนี้อ่ะ มันจะรู้สึกเองค่ะ ต้องรีบหามากิน จะรู้สึกดีขึ้นมาค่ะ และอย่าปล่อยให้หิวเด็ดขาดค่ะ ถ้าหิวปุ๊บ อาการแพ้หนักทันทีค่ะ จาก ปสก ส่วนตัวเลยค่ะ

ตอนนี้ 11 วีคก็ยังแพ้ค่ะ อาการเป็นตั้งแต่วีคที่ 7 ขมปากขมคอ น้ำลายเต็มปาก อยากอ้วกแต่ไม่อ้วก เหม็นข้าวสวย ข้าวเปล่านี่กินไม่ได้ แต่ละวันนี่นึกไม่ออกเลยว่าจะกินอะไรดี ที่กินได้คือก๋วยเตี๋ยวน้ำใสเส้นใหญ่ ขนมจีน สปาเก็ตตี้ นม โยเกิร์ต ผัก ผลไม้ ไข่ต้ม กินสลับๆ กัน พอประทังชีวิต หวังว่าครบ 3 เดือนแล้วจะดีขึ้น คุณแม่ลองกินกล้วยหรือไข่ต้มดูค่ะ เรากินไข่ต้มแล้วรู้สึกดีขึ้นทุกครั้ง งงมาก