9 ตอบกลับ

น้ำหนักของคนท้องที่เหมาะสม สัปดาห์นึงควรขึ้นไม่เกิน 0.5 กก. (ยกเว้นครรภ์แฝด ขึ้นได้สัปดาห์ละไม่เกิน 1 กก.) และตลอดการตั้งครรภ์ควรขึ้นไม่เกิน 12 กก. ค่ะ ต้องคุมอาหารนะคะ คาร์โบฯต่ำ ไขมันต่ำ เลือกทานเป็นแป้งเชิงซ้อนแทน ออกกำลังกายเบาๆวันละ 20-30 นาทีค่ะ ย้ำว่าลดคาร์โบฯจากทุกแหล่งนะคะ ผลไม้รสหวานก็ต้องลดจ้า

บ้านนี้ท้องได้ 24 สัปดาห์แล้ว น้ำหนักขึ้นมา 4 โล เด็กแข็งแรงตามเกณฑ์ปกติดี แม่บ้านนี้ใช้วิธีเลือกกินค่ะ ข้าวไรซ์เบอรี่ ปลา เนื้อวัว ผักเขียว เต้าหู้ ผลไม้ไม่หวาน นมอัลมอนด์ นมไขมันต่ำ สับเปลี่ยนไปเรื่อยๆค่ะ

ควรควบคุมค่ะแม่ เสี่ยงเบาหวานตอนท้องด้วย บ้านนี้ขึ้น2โลเดือนเดียวสรุปน้ำตาลขึ้นค่ะ เจาะน้ำตาลทันที ดีนะที่ไม่ได้ไปกินน้ำตาลที่ ร.พ หลังจากนั้น บ้านนี้ขึ้นแค่0.5โลต่อเดือน ทรมานมากเลย

เดือนเดียวขึ้นมา 5.5 โลค่ะหมอจับตรวจน้ำตาลเลย...ปรากฎว่าน้ำตาลในเลือด 186 สิ้นเดือนนี้ฌดนกินน้ำตาลตรวจรอบ2ค่ะ

บ้านนี้คุมน้ำหนักตั้งแต่ตั้งครรภ์เลยจ้า กินคลีนสะส่วนใหญ่ ตอนนี้ใกล้คลอดนน.ขึ้นมา10โลค่ะ

ขึ้นค่ะ 20โลแล้ว ขาเบียดเดินไม่ค่อยไหว ขึ้นตอน4-6เดือนเยอะเกินไป

ควรคุมมากขึ้นนะคะ เดือนนึงไม่ควรขึ้นเกิน1.5-2โลค่ะ

บ้านนี้ก็ขึ้นเดือนละ4-5โล แต่ไม่เป็นเบาหวานค่ะ

เค้า ก็เป็นค่ะ แต่ไม่เจอเบาหวาน