4 ตอบกลับ

ก้อปมาฝากจ้า วิธีทำให้ท้องยุบหลังคลอด 1. ให้นอนหงายยกศีรษะเล็กน้อย ชันเข่า และกางออกพอประมาณ วางมือแนบลำตัว จากนั้นค่อย ๆ ยกศีรษะขึ้นค้างไว้และปล่อยลงอย่างช้า ๆ ทำแบบนี้เป็นประจำจนคางจะจรดหน้าอกได้ เน้นว่าควรทำไปจนครบเดือนแรกหลังคลอด 2. นอนท่าเดิม แล้วหายใจเข้าพร้อมกับการเกร็งกล้ามเนื้อหน้าท้อง จากนั้นหายใจออกและคลายกล้ามเนื้อ เริ่มแรกทำสัก 3-4 ครั้งต่อวัน และเพิ่มขึ้นเป็น 12-24 ครั้ง 3. นอนชันเข่าท่าเดิม แล้วเริ่มจากวางขาให้ราบสลับข้างซ้าย-ขวา โดยให้ช่วงหลังยังราบติดพื้น และขาข้างที่วางลงก็ให้ราบไปกับพื้นเช่นกัน ทำสลับกันครั้งละ 3-4 ครั้ง แล้วจึงเพิ่มเป็น 12 ครั้ง สามารถทำได้จนถึง 4 สัปดาห์หลังคลอด

ถ้าให้นมลูกหน้าท้องและ นน จะลงเร็วมากๆเลยคะ ยิ่งเลี้ยงเองอาจจะมีโทรมบ้างเพราะต้องอดนอนแต่ผอมลงเร็วสุดๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ ผ่านลอดเช่นกันคะ พอแผลเข้าที่ดีแล้วก้อค่อยๆออกกำลังกายให้ร่างกายเฟริมอีกทีคะ

ให้นมลูกรึป่าวคะ ส่วนตัวเราเองคลอดได้11วัน นน.ลดลงมา9โลให้ลูกกินนมเราล้วนหน้าท้องก้ยุบลงนน.ก็ลดค่ะ ปั้มนมออกแล้วก้ให้ลูกกินนม ดื่มน้ำอุ่นค่ะ ที่เราทำ

😍😍😍ขอบคุณค่ะ