11 ตอบกลับ

Super Mum

1. ทานยาตามที่คุณหมอสั่งจ่าย * 2. ทานอาหารครบทุกมื้อ เช้า/เที่ยง/เย็น * (ไม่ทานรสจัด + ผงชูรส ) 3.น้ำส้มคั้นสด 1 แก้ว ทุกมื้อเช้า * 4.ผลไม้หลังอาหาร 1-2 ชม. ( อย่างละ 2-3 ชิ้น) * 5.ดื่มนมก่อนนอนทุกคืน * ( สลับนมวัวกับนมอื่นๆ ค่ะ ป้องกันน้องแพ้นม ส่วนตัวดื่มนมอัลมอนด์ ตรา 137Degree) 6. อายุครรภ์เกิน 3 เดือนขึ้นไป ดื่มน้ำมะพร้าว (อาทิตย์ละ 2-3 วันก็ได้ค่ะ ) 7. งดเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีน / อัดลม ( กินได้นานๆที พอประมาณ) * 8. ลดของหวาน (ให้พอประมาณไม่ต้องถึงขั้นเลิก) 9. ไม่อยู่ใกล้คนสูบบุหรี่ * 10. เปิดเพลงพัฒนาการลูก หลังมื้อเย็นทุกวัน ( 4-5 เดือนขึ้นไป) * ประมาณนี้ค่ะที่บ้านนี้ทำอยู่ตอนนี้ 🤣

VIP Member

ทานอาหารตรงตามเวลาและยาที่หมอให้ อาหารครบ5หมู่ยิ่งดีค่ะ ดื่มนมวันละกล่อง บางวันอาจจะเยอะกว่านี้ เน้นผักใบเขียวเยอะๆ แครอทก็ดีค่ะ ในแอปมีบอกเยอะค่ะ ลองหาดูนะคะ

ตอนท้องแรกไม่ได้บำรุงอะไรเท่าไหร่นัก เพราะยังวัยรุ่นไม่เคยมีลูก พอคลอด 2950 กรัม ก็พอดีไม่มากไม่น้อย ท้องสองนี้เลยบำรุงเต็มที่ รอลุ้นว่าน้ำหนักเท่าไหร่

ดูแล้ตัวเอง ไม่เครียด กินเยอะๆ กินยาบำรุงที่หมอให้มา กินอาหาร ให้ครบ 5 หมู่ ดื่มนมบำรุง พักผ่อนเยอะๆค่ะ

VIP Member

ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ ทานยาที่คุณหมอให้มาให้ครบตรงเวลาค่ะ หมอเราไม่ได้แนะนำการทานอะไรเป็นพิเศษค่ะ

กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ กินนม และก็ไม่เครียดคะ อย่าลืมทานยาที่หมอให้มาทุกวัน

กินยาที่หมอไห้ นม กับผลไม้ แล้วก้ทานให้ครบ 5 หมู่ด้วยนะคะ

ทาน เนื้อ นม ไข่ กล้วย และกินยาตามที่หมอจัดมาให้คะ

Super Mum

กินอาหารครบ 5 หมู่และยาบำรุงที่หมอให้ค่ะ ☺️

กินยาที่หมอให้ค่ะ ทาน5หมู่ เน้นโปรตีน