14 ตอบกลับ

16 วีค หมอจะไม่จ่ายโฟลิคแยกค่ะ แต่โฟลิคจะอยู่ในวิตามินรวมแทน ถ้าหมอจ่าย obimin อ่านสลากก็จะมีโฟลิคอยู่ค่ะ โฟลิคกินตั้งแต่ก่อนท้องจนคลอดค่ะ สำคัญในการลดความผิดปกติของทารก หมอไม่งดแน่นอนค่ะ

บ้านนี้ท้องจาก icsi คะ พอเก็บไข่เสร็จคุณหมอแจ้งว่าหยุดทานได้เลย ใส่น้องกลับเข้าพุงแล้ว ก็ไม่ได้ทานค่ะ พอครบ 12วีคฝากครรภ์ครั้งแรกกับ รพ ใกล้บ้านก็ได้รับแต่แคลเซี่ยม กับ ธาตุเหล็กคะ

ได้โอบิมินกับแคลเซียมมาค่ะ หมอหยุดจ่ายเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้ถามเพราะอะไร คิดเองว่าหมอคงคิดว่ายังมีเหลืออยู่ เลยกินจากกระปุกที่เคยซื้อไว้ แบบนี้ต้องหยุดกินมั้ยคะแม่

บ้านนี้รับโฟลิกถึง 12w ค่ะ หลังจากนั้นจะได้แคลเซียมกับวิตามินไตรเฟอดีนมาทานต่อค่ะ ตอนนี้แม่ 20w 3d ค่ะ ฝากที่รามาพรีเมี่ยม

ขอบคุณมากๆเลยค่าาา

ได้ถึง 12 วีค หมอเปลี่ยนเป็นแคลเซี่ยม และบำรุงเลือดค่ะ ตอนนี้ 26w แล้วค่ะ ซาวด์ดูทุกเดือนสมบูรณ์ แข็งแรง ฝากที่สมิติเวช

ทานได้ตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ ระหว่างตั้งครรภ์ ไปถึงคลอดเลยค่ะ ยาธาตุเหล็กบางยี่ห้อ มีผสมโฟลิคมาแล้วในตัว ก็มีค่ะ

ทางนี้ทานถึง12weeksค่ะ ที่เป็นโฟลิคเต็มเม็ดเต็มหน่วยค่ะ จากนั้นก็เปลี่ยนเป็นทานยาวิตามินที่มีโฟลิคผสมอยู่ด้วยค่ะ

แล้วแต่หมอมั้งค่ะ ท้องแรกหมอให้กินยันคลอดค่ะ ท้อง2นี้ไปตรวจตอนสองเดือนก็ได้มาทานเลย

28w ยังกินอยู่ค่ะ กินตั้งแต่แรกเลยค่ะ ทั้งโฟลิค วิตามิน แคลเซียม หมอนักอีกทีก็31w

VIP Member

ได้มาตั้งแต่ฝากครรภ์แรกๆจนตอนนี้8เดือนกว่าๆค่ะ แล้วได้ แคลเซี่ยมเพิ่มมา กับDHA