7 ตอบกลับ

ส่วนตัวก้ไม่เคยนะคะ ที่คนโบราณห้ามเพราะเป็นกุศโลบายค่ะ เพราะงานแบบนี้คนจะมาก พลุกพล่าน แถมสมัยก่อนต้องไปที่ฌาปนกิจสถาน ฝุ่นก้เยอะ ไม่ดีต่อสุขภาพเด็กเล็กๆแน่ค่ะ ถ้ามีความจำเป็นต้องไป ฝากลูกให้ย่า/ยาย หรือคนที่เด็กคุ้นเคยและใกล้ชิด ดูแลที่บ้านก่อน แล้วสลับกันไปดีกว่าค่ะ เพราะบางทีเด็กไปเจอคนมากหน้าหลายตา คนที้ไม่คุ้นเคย น้องก้เหนื่อย เครียด งอแงได้ค่ะ อีกอย่างเชื้อโรคเยอะด้วยนะคะเพราะเราไม่รู้ว่าใครป่วยหรือไม่ป่วยค่ะ

ส่วนตัวเคยพาไปค่ะ ตอนน้องได้2เดือน(เป็นงานศพอาเค้า) ถ้าเป็นงานญาติก็ไม่เป็นไรค่ะ

ส่วนตัวไม่เคยนะคะ แต่คิดว่าไม่พาไปจะดีกว่าค่ะ กังวลเรื่องเชื้อโรคมากกว่าค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-31927)

เราไม่เคยพาไปเลยคะ จนโตนี่ละคะถึงให้ไป โตของเราคือ 5 ขวบแล้วนะคะ

ไม่พาไปคะ คนมากและน้องยังเล็กมาก ห่วงน้องคะ

แม่ควรติดเข็มกลัดกับทาท้ายหม้อด้วยค่ะ