132 ตอบกลับ

วัคซีนที่จำเป็นต้องฉีดช่วงตั้งครรภ์ คือ - วัคซีนไข้หวัดใหญ่ - บาดทะยัก คอตีบ ไอกรน (ถ้าเคยฉีดครบ3เข็มก่อนหน้านี้แล้ว จะฉีดกระตุ้น 1-2เข็มคะ จำนวนเข็มขึ้นอยู่กับว่าฉีดไปนานหรือยัง การฉีดกระตุ้นจะทำให้ลูกมีภูมิคุ้มกันด้วยคะ) * ส่วนวัคซีนหัดเยอรมัน และวัคซีนป้องกันไวรัสตับอักเสบบี เราควรจะต้องมีภูมิก่อนการตั้งครรภ์แล้วคะ สงสัยอะไรคุณแม่ถามหมอเลยนะคะ

ถ้าฝากท้อง รพ.รัฐ จะฉีดให้อยู่ 2 อย่าง คือ 1. วัคซีนป้องกันบาดทะยัก (ถ้าเคยฉีดบาดทะยักมาไม่เกิน 10 ปี ก็ไม่ฉีดให้ค่ะ) 2. วัคซีนป้องกันไข้หวัดใหญ่ อย่างอื่นถ้าอยากฉีดปรึกษาหมอที่คลินิกได้เลยค่ะ

ฉีดแค่บาดทะยักกับไข้หวัดใหญ่ค่ะ บาดทะยักแม่มีอยู่แล้ว ไข้หวัดฉีดตอน4เดือนขึ้นไปค่ะ เดี๋ยวพยาบาลจะถามว่าแม่ฉีดหรือยัง บ้านนี้ฉีดตอน5เดือนกว่า รพ.รัฐ

บ้านนี้ฉีดบาดทะยัก3เข็มไข้หวัดใหญ่1เข็มค่ะท้องแรก ฉีดตั้งแต่13วีคบาดทะยัก 15วีคไข้หวัด 20วีคบาดทะยัก รอบาดทะยักเข็มสุดท้ายหลังคลอดค่ะ

บ้านนี้ฝากเอกชน 28 วีคแล้ว ยังไม่ได้เริ่มฉีดเหมือนกันค่ะ แต่หมอนัดสุ่มตรวจน้ำตาลแล้ว บอกว่า เดี๋ยวจะต้องเริ่มฉีดยาแล้วจ้า

ึึขึ้นอยู่กับอายุคุณแม่ด้วยค่ะถ้าอายุไม่เยอะก็ไม่ได้ฉีดเพราะวัคซีนเข็มนึงอยู่ได้10ปี คุณแม่อาจจะฉีดตอนยังไม่ท้อง

บังไม่ได้ฉีดสักเข็มเลยค่ะ 6เดือนแล้ว รอนัดครั้งหน้าต้องบอกหมอว่ายังไม่ได้ฉีดบาดทะยักเลย จะคลอดอยู่แล้ว😭

ของเรา5เดือนหมอไม่ได้ฉีดอะไรให้เรยค่ะ เพราะคนแรกฉีดไปได้6ปีค่ะ หมอเรยไม่ฉีดให้ถ้า10ปีถึงฉีดหมอบอกนะคะ

บ้านนี้ วัคซีน 1 เข็ม บาดทะยัก 3 ค่ะ วัคซีนฉีด ตอนไปฝากครรภ์ บาดทะยักฉีด ตอน 4 เดือน 6 เดือน แล้วก็หลังคลอดค่ะ

VIP Member

เรา7เดือนเเล้ว ฉีดป้องกันบาดทะยัก เเละที่ไปฉีดล่าสุดน่าจะวัคชีนไข้หวัดใหญ่ อีกสองอาทิตจะไปฉีดไอกรน