16 ตอบกลับ

ตอนท้องคนเเรก ได้5เดือนกว่า ลูกหนัก 522 กรัมเองคะ แอบกังวลเหมือนกันคะ ว่าลูกจะตัวเล็ก พอคลอด 40 สัปดาห์เต็ม น้องหนัก 4230 กรัมเลยคะ เดี่ยวน้องจะค่อยๆโตเองคะ ระยะ5 เดือนแรก อยู่ในช่วงที่น้อง กำลังพัฒนาร่างกายคะ สารอาหารที่น้องได้รับ จะนำไป บำรุง ร่างกายให้ครบ32 หลังจากครบแล้ว สารอาหารที่น้องได้รับ ถึงจะมาเป็น น้ำหนักตัวน้องคะ

วิธีชั่งน้ำหนักลูก คือดูน้ำหนักแม่ก่อนท้อง กับน้ำหนักปัจจุบันเลยใช่มั้ยครับ พอดีแฟนจำน้ำหนักก่อนคลอดไม่ได้ ตอนไปตรวจว่าท้องก็จำไม่ได้ว่าเท่าไรครับ (6w5d) มาฝากท้องตอน 9w1d น้ำหนัก 65.7 ผมใช้อันนี้เป็นเกณฑ์ได้เลยมั้ยครับ

ของผมไม่มีอะครับ หรือเป็นตัวอักษรแบบอื่นก็ไม่รู่ครับ

ปกตินะคะแต่น้ำหนักเด็กจะเริ่มขึ้นเยอะตอน 7 เดือนขึ้นไปค่ะ..ช่วงเดือนที่7 บ้านนี้น้ำหนักลูกขึ้น 6 ขีดค่ะ...อย่าไปคิดมากกับคำพูดของคนที่ไม่ใช่หมอเลยค่ะ..จิตตกเปล่าๆ..เดียวลูกเราเครียดไปด้วย

อายุครรภ์เท่านี้ น้ำหนักปกติค่ะ ไปหาดูตารางน้ำหนักลูกตามอายุครรภ์ในเวปไซต์เลยค่ะ จะรู้เลยว่าปกติ เด็กจะเริ่มตัวใหญ่มากๆช่วง 8-9 ไม่ต้องกังวลนะคะ

เชื่อหมอเถอะค่ะ หมอคลุกคลีอยู่กับคนท้องทุกวัน คนที่บ้านฟังหูไว้หูไปค่ะถ้าเขาจบหมอเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยนไปเชื่อเขา

บ้านนี้ตอน 6เดือน น้ำหนักลูกมี 1140คะ กังวลเหมือนกันค่ะ แต่ก็ตามเกณฑ์ค่ะลูกจะค่อยๆโตขึ้นตอน 7_9เดือนค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ อายุครรภ์และนน.น้องพอๆกันเลยค่ะ คุณหมอบอกว่าปกติดี แต่คนที่บ้านบอกว่านน.น้อยเกินไป

เชื่อหมอเถอะค่ะ เพราะชาวบ้านไม่ใช่หมอเขาไม่ได้เรียนมารู้กว่าหมอได้ไง

บ้านนี้ตอน5เดือนน้องน้ำหนัก449g เอง

เอาไว้ดูนะคะแม่ตารางน้ำหนัก