3 ตอบกลับ

ปกติถ้าจำ ปจด ไม่ได้ ให้นับตามอัลตราซาวด์ครั้งแรก แต่ถ้าจำ ปจด ได้ ให้ดูควบคู่กับอัลตราซาวด์แรก จะตรงกัน หรือคลาดเคลื่อนกันไม่เยอะ บ้านนี้ท้องแรกนับตามซาวด์ครั้งแรก ท้องสองนับตาม ปจด ซาวด์ครั้งแรก11+3วีค ตรงกับ ปจด เป๊ะเลยค่ะ ปจด11/1-13/1 กำหนด17ตุลา ตอนนี้20+4วีค

ขอบคุณค่ะ🥰

VIP Member

วันกำหนดคลอดไม่สำคัญคะแม่ เพราะส่วนใหญ่จะไม่ตรงตามวันที่คุณหมอกำหนดอาจจะคลอดก่อนหรือหลังกำหนด 2 สัปดาห์ ที่สำคัญ พยายามนับลูกดิ้นไม่ต่ำวันละ 10 ครั้ง ถ้าน้อยกว่านี้ต้องรีบพบแพทย์ทันทีคะ

Super Mum

หมอจะดูและนับตามผลอัลตราซาวด์ครั้งแรกค่ะ แต่แม่บ้านนี้ก็คลอดใกล้เคียงวันนับประจำเดือน 😁

แม่บ้านนี้กังวลมากค่ะไม่รู้สึกว่าน้องดิ้นเลย