26 ตอบกลับ

แม่คะ เราต้องพูดกับแม่แบบมีเหตุผลค่ะ ถ้าเหมือนบ้านนี้ คนแก่ หัวโบราณอยู่ที่บ้านเราเยอะค่ะ เราท้อง34สัปดาห์. เจ็บเตือนด้วย เดินมากกหน่อยท้องก็ปั้น ของเรายังไม่เตรียม เสื้อผ้าของใช้ทุกอย่างเลยยังไม่มี เราเลยคุยกับแม่เรา ถ้าไม่ให้เตรียม จะเอาที่ไหนให้ลูกใส่ เด็กอ่อน ทุกอย่างต้องสะอาด ทุกอย่างต้องพร้อม หนูจะไม่ยอมให้ลูกใส่เสื้อผ้าไม่ซักแน่นอน อะไรที่หนูควรถือ ถือก็จะถือนะแม่ เรื่องนี้ไม่ได้จริงๆค่ะ ถ้ารอหลังคลอดใครจะเตรียมให้ล่ะ แม่เราก็พาไปเลือกของให้หลานเลยค่ะ ซักเก็บใส่ตระกร้าเรียบร้อยค่ะ พูดแบบมีเหตุผลแกก็ยอมฟังค่ะ

VIP Member

ซื้อเสื้อผ้าตั้งแต่ 15w ของใช้ซื้อตอน 32w เสื้อผ้าซัก 2 รอบ ตอนนี้ลงตะกร้าพร้อมหิ้วแล้วค่ะ ท้องแรกเหมือนกันลูกแข็งแรงปกติดีค่ะ ถ้าซื้อหลังคลอด ลูกคลอดจะได้ใส่อะไรละค่ะ ยิ่งถ้าคลอด รพ. รัฐ ต้องเตรียมไปให้เค้าอยู่แล้ว บอกแม่ว่าความเชื่อโบราณเลิกเชื่อได้แล้ว พอมาสมัยเรามีลูกมันลำบาก เหนื่อยใจ 😂😂😂

ต้องซื้อค่ะเพราะมันจำเป็น ถ้าไม่ซื้อเตรียมไว้วันคลอดไม่ได้เอาอะไรไปลูกจะใส่อะไรคะ จะโดนพยาบาลด่านะคะ ถ้ารอไปซื้อวันคลอด ผ้าที่ไม่ได้ซักไม่รู้เปื้อนหรือโดนอะไรมาบ้างก็ไม่รู้จะให้ลูกใส่แบบนั้นหรอคะ ปลุกคุณแม่ให้ตื่นค่ะ เดี๋ยวนี้เขาซื้อกันเยอะแยะไปค่ะ

เตรียมไว้ก้ดีค่ะ ฉุกเฉินอะไรมาก้พร้อมหิ้วตลอด อย่าไปถือมากค่ะมันหนัก คำโบราณเชื่อเปนเรื่องๆไป ถ้าไม่เตรียมไปเราก้เตรียมหูชาค่ะ โดนบ่นแน่นอน เพราะใกล้คลอดเจ้าหน้าที่ก้จะบอกให้เตรียมไว้แล้วค่ะ เราคนโดนบ่นนะคะ ไม่ใช่คนห้ามไม่ให้ซื้อโดน

ซื้อแล้วไหนจะซักผ้า ทำความสะอาดข้าวของเครื่องใช้ จัดห้อง พับผ้า ฯลฯ วันคลอดนี่ เสื้อผ้า ผ้าห่ม ผ้าเช็ดตัว ผ้าอ้อม ของใช้ของลูกทุกอย่าง ทาง รพ. ให้ใช้ของส่วนตัวนะคะ ไม่ใช้ร่วมกับคนอื่นค่ะ ต้องจัดกระเป๋าไปวันคลอดเลย ยังไงก็ต้องเตรียมค่ะแม่ 😊

หมอจะถามหาของใช้ลูกเลยค่ะ ถ้าแม่ไม่เตรียมหมอจะดุ เพราะทางรพ.บางที่ไม่มีให้ใช้

ถามเขากลับค่ะว่า ถ้าไม่ให้เตรียมเองตอนนี้ พอถึงเวลาจะมีคนเตรียมของให้ไหม จะออกไปซื้อ จะซักผ้า จะตากผ้าให้ไหม เพราะถึงตอนคลอดมันไม่มีเวลาขนาดนั้นหรอกค่ะ ถ้าเขาจะเตรียมให้ก็โอเค แต่ถ้าบอกว่าไม่ก็บอกให้หุบปากไปค่ะ

บ้านแม่แฟนให้ซื้อตอน8เดือน แต่เราคงเลือกซื้อตอน7เดือน เพราะกลัวเดินไม่ไหว ของบางอย่างพวกเปลหรือของอย่างอื่นแม่แฟนจะมาเยี่ยมหลานจะเอามาให้ทีเดียว เราก็ซื้อแต่ของบางอย่างที่ต้องใช้ตอนแรกเกิดพอค่ะ

แม่เตรียมตั้งแต่ท้องได้24วีค ทยอยๆ ซื้อ แม่ยังซื้อของไม่ครบเลย น้องดันมาคลอดตอน36วีค ดีนะแม่ซักผ้าไว้ก่อน1รอบ ทีแรกว่าจะซัก2รอบ หากว่าจะซื้อตอนใกล้คลอดคงไม่ทัน เพราะเราไม่รู้ว่าน้องจะคลอดออกมาวันไหน

ลูกคนแรกก้ซื้อตอน8เดือนค่ะ ซักใส่ตะกร้าให้เรียบร้อยซื้อครบเซตค่ะ ตอนนี้ท้องคนที่2ค่ะ เตรียมเรียบร้อยแล้วค่ะ 39+4วีค กำหนดคลอด13/8/63ค่ะ

พี่เตรียมตั้งแต่รู้เพศ​ตอน15วีค ตอนนี้คลอดได้เกือบ2เดือนแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลยค่ะ หลังคลอดโดยเฉพาะถ้าโดนผ่าคลอดจะทำลำบากนะคะ