9 ตอบกลับ

ฝากครรภ์รพ.รัฐ ท้องแรกเสียค่าเจาะเลือดค่ะ ฝากครรภ์ครั้งแรกรพ.รัฐลด 1,000 เสียค่าเจาะเลือด 870 ค่ายา 130 (อันนี้หมอจะถามอาการคุณแม่ว่ามีแพ้อะไร ก็จะจัดยาให้) แต่ของเรามีเวียนหัว,คลื่นไส้ หมอจัดยาบำรุงเลือด,คลื่นไส้,แคลเซียม เลยเสียค่ายา 130 เจาะเลือดตรวจ ซิฟิลิส,เชื้อไวรัส ตับอักเสบ B ,โรคเอดส์, ตรวจปัสสาวะ,หาปริมาณฮีโมโกลบิน, กรุ๊ปเลือดแม่และลูก

รพ.รัฐ จะซาวดูน้องครั้งแรกค่ะ เพื่อประเมินอายุครรภ์ค่ะ เจาะเลือดคุณแม่ รับยา รับสมุดกลับบ้านค่ะ ของเราสองท้องไม่เสียเงินนะคะ แต่ต้อวไปแต่เช้าเลยค่ะ เพราะคนเยอะ ฝากครั้งแรกใช้เวลานานค่ะ ฝากคลินิกก้ทำเหมือนฝากรพ.รัฐค่ะ ค่าใช้จ่ายครั้งแรกประมาน2-3พันค่ะ

เรามีสิทธิประกันสังคมกับโรงพยาบาลเอกชน แต่ไปฝากครรภ์กับโรงพยาบาลรัฐ ฝากฟรีค่ะ ไม่เสียเงินสักบาทเลยค่ะ คุณหมอบอกว่าเค้ามีโครงการฝากครรภ์ฟรี ลองค้นในกูเกิลดูได้นะคะ ตอนแรกก้ไม่รู้เหมือนกัน เลยค้นดู

เราเสียเงินแค่ค่าตรวจเลือดของคุณพ่อค่ะ

อันนี้เราฝากกับคลินิกนะคะ หมอก็จะเจาะเลือด วัคซีนบาดทะยัก อัลเตอซาวด์ รับยา รับสมุด ประมาณทั้งหมด 2,000 กว่า โรงบาลรัฐเคยไปฝากก่อนหน้านี้ เสียไป 1,530 ค่ะ เเค่เจาะเลือด

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

เคยถามพี่ที่ฝากเอกชนทุกครั้งไม่เกิน3,000 ค่ะถ้ามีระเอียดกว่านี้ก็+อีก คลินิกไม่เกิน 2,000 ค่ะ รัฐตามสิทธิ์30บาทค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้ฝากรพ.มีสิทธิ์บัตรทอง30บาทเสียแค่ค่ายาตอนกลับ30บาท ตรวจฉี่เจาะเลือดซาวดูน้องค่ะ

2เดือนค่ะ

TapFluencer

วัดความดัน เจาะเลือดคุณแม่กับสามี รับยา รับสมุดสีชมพู และวันนัดรอบถัดไปค่ะ

ฝากคลินิค​ แล้วตอนคลอด​เลือกโรงบาลรัฐหรือเอกชนแค่นั้น

บ้านนี้ตอนฝากเจาะเลือดพ่อกับแม่และซาวนด์ดูลูกค่ะ