โดนตำหนิมาค่ะ

คือเราสอนลูกมาตั้งแต่เล็กเลยค่ะ พูดบอกเค้าตลอดว่า -เราจะไม่ขอของคนอื่น -จะไม่อยากได้ของคนอื่น -เวลาผู้ใหญ่ให้ของต้องดูก่อนว่าอะไรควรรับไว้หรือไม่ควรรับไว้ -เวลาใครให้ของต้องยกมือไหว้ขอบคุณค่ะ -จะไปไหนกับใคร ทำอะไรถ้าตัดสินใจเองไม่ได้ว่ามันดีหรือไม่ดีควรหรือไม่ควรให้ถามแม่ มีอะไรเราต้องบอกกันคุยกัน -มีของขนมเสื้อผ้าให้รู้จักแบ่งปันและอย่างอื่นอีกมากมายค่ะ ด้วยเหตุผลที่ว่าตอนเด็กเค้าจะมีอาการแพ้หลายอย่างและอยากให้ลูกมีความน่ารักและอ่อนโยน =โดยปกติถ้าคนโต(คนในบ้าน)ให้ขนม ลูกอม หรืออะไรก็ตามแต่ ถ้าเรานั่งอยู่กับเค้า ในช่วงที่คนยื่นของให้ เค้าจะหันมองหน้าเรา ( คล้ายว่าแม่อนุญาตไหม หยิบได้หรือเปล่า ) =ถ้ากรณีเราอยู่ไกลเค้า เค้าจะวิ่งมาหา มาถามว่า แม่คนนั้นคนนี้ให้ของหนูกินได้ไหม =ถ้าเค้าจะเล่นอะไรที่ไม่ใช่ของเล่นปกติ เช่น เล่นน้ำ เล่นไม้ เล่นกรรไกร เค้าจะถามเราก่อนว่า ขอเล่นได้ไหม จะเอาไปทำนั่นทำนี่(จะบอกเหตุผล) =ถ้าบางสิ่งบางอย่างเค้าตัดสินใจเองเค้าก็ทำเลยค่ะ แล้วมาบอกแม่เล่าให้ฟังอีกที(เรื่องที่เค้าทำก็คือเรื่องไม่ผิดนะคะ) *เข้าเรื่องที่โดนตำหนิ #ลูกเราขาดความมั่นใจ #ลูกเราไม่มีความมั่นใจในตัวเอง ประมาณว่าเราสอนลูกให้ไม่มีความมั่นใจ ในความคิดเรา เราเห็นสมควรว่าเราเลี้ยงมาถูกต้องแล้วค่ะ แต่ก็อดคิดในสิ่งที่เค้าพูดไม่ได้ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1 ตอบกลับ

ถ้าเราคิดว่าเราสอนดีแล้วไม่ต้องแคร์คนอื่นค่ะ✌