153 ตอบกลับ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ นี่สั่งของลูกมาส่งเตรียมไว้ยายของแฟนบอกว่าอย่าซื้อของมาเตรียมไว้ก่อนคนโบราณถือ แต่เรากับแฟนไม่สนใจค่ะ รอซื้อตอนคลอดคงจะไม่มีเวลาไหนจะเลี้ยงลูก แถมไม่ได้มีเงินก้อน เงินที่ใช้ซื้อก็เงินเรากับแฟน ไม่ต้องสนใจค่ะแม่เอาตามที่เราสดวกเลยค่ะ

เตียมไว้ดีกว่าค่ะ เคยเจอแบบนี้เลยค่ะเตียงข้างๆ ไม่ได้ซื้อของเตรียมไว้ พอคลอดน้องออกมา ก็ต้องมาลำบากหาซื้ออีก แถมยังโดนพยาบาลดุอีกว่าทำไมไม่เตรียมเสื้อผ้ามาให้ลูกใส่ บลาๆ แล้วก็ช่วงคลอดแรกๆแม่จะเจ็บแผลปวดแผล เดินนั้งก็ลำบาก แม่เตรียมไว้เถอะค่ะ ✌✌

โห่

เป็นเรื่องของความเชื่อค่ะ เราเคยมีประสบการค่ะ ก่อนคลอดเราก็ซื้อของใช้ลูกเตรียมไว้เป็นเรื่องปกติ แต่ตอนเราท้องสองลูกเราเกิดได้7วันแล้วก็เสีย ความรู้สึกคือ เสียใจมาก แล้วยังจะเสียดายของใช้ลูก เก็บไว้ก็ไม่ได้มันจะทำให้เรายิ่งเสียใจเข้าไปอีก

ตอนนี้เราท้อง3 ได้8เดือนแล้ว วันนี้ว่าจะทะยอยไปซื้อของค่ะ เอาเป็นว่าเอาที่สะดวกดีกว่านะค่ะเราว่า ถ้ารอคลอดก่อนแล้วค่อยซื้อของเดียวจะวุ่นๆเอานะค่ะ

เราซื้อเตรียมไว้ตั้งแต่รู้เพศน้องเลย ของครบตั้งแต่7เดือน เพราะของยิบย่อยเด็กทารกเยอะมาก ช่วงแรกๆผู้ใหญ่ ทั้งแม่เราและแม่แฟน ก็ค้านเหมือนกันว่าไม่ให้ซื้อ หัวโบราณมาก แต่เรากับแฟนไม่สนค่ะ ซื้อเลย ตอนนี้สบายใจ ไม่ต้องคอยพะวงว่าจะใช้แล้วไม่มีใช้ 😊😊

ดีจังค่ะ ตอนนี้กลับหัวแล้วแต่ยังมีของหลานแฟนอยู่

เตรียมไว้เลยค่ะ เตรียมแค่ตระกร้าที่พร้อมจะหิ้วไปโรงพยาบาลตอนคลอดก็ได้ค่ะ แล้วของใช้จุกจิกที่เหลือค่อยมาซื้อทีหลังก็ได้ค่ะ เพราะถ้าเรารอคลอดแล้วค่อยซื้อ ไหนของต่างๆต้องซักอีก ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วจะแกะใช้ได้เลยค่ะ ตามที่เราสะดวกเลยค่ะแม่

เค้าก็จะเตรียมแค่เอาเข้าโรงบาลอย่างเดียวก่อน ออกมาค่อยซื้อเพิ่ม

เราเตรียมตั้งแต่ท้องได้ 5 เดือนค่ะ ค่อยๆซื้อ โดยเตรียมของจำเป็นที่ใช้เตรียมคลอด และซื้อของใช้หลังคลอดที่จำเป็น แพมเพิสนี่เปลืองมาก ผ้าอ้อมก็เปลือง เพราะไม่ได้ขยันซัก เลี้ยงลูกก็เหนื่อยมากแล้ว ของยิ่งพร้อมยิ่งช่วยให้ความเหนื่อยเราน้อยลง

บ้านนี้ไม่ฟังใครค่ะเตรียมตั้งแต่รู้เพศน้องค่ะทยอยซื้อเรื่อยๆๆจนตอนนี้36วีคแล้วค้ะของครบหมดแล้วถ้าเราไม่เตรียมอาจจะโดนพยาบาลดุได้นะคะแม่ไม่ต้องสนใจค่ะแม่เตรียมไปเลยค่ะ ถ้าพ่อแฟนพูดกับเราแบบนี้เราด่ากลับค่ะคำพูดไม่สร้างสรรค์

หมดยุคเชื่อโบราณแล้วค่ะแม่ รอคลอดค่อยซื้อจะได้ซักได้เตรียมของตอนไหน ไม่ใช่ทุกคนที่จะคลอดตามกำหนด บ้านนี้7เดือน เตรียมของแล้ว แต่ยังไม่ซักผ้า ค่อยๆทยอยซื้อ ให้ไปซื้อทีเดียว ค่าของลูก ค่าคลอด ค่านั่นนี่อีก มันจะหนักทีเดียวค่ะแม่

อาจเป็นเรื่องของความเชื่อค่ะ แต่ควรเตรียมไว้เลยค่ะ เสื้อผ้าลูกซื้อไม่ต้องเยอะนะคะ แต่ของใช้ (ทิชชู่เปียก แพมเพิส) เตรียมของแม่ (ผ้าอนามัย)ต้องมีค่ะ ตอนอยู่รพ. เพราะไม่รู้จะฉุกเฉินตอนไหน แต่เราผ่าตัดคลอด รพ.เอกชนมีของให้หมดเลยค่ะ

ไม่จริงหรอกค่ะ หนูแม่แฟนชื่อของเตรียมไว้ตั้งแต่3เดือนแร้วคะ. ตอนนี้หนู8เดือนกว่าแร้ว ยังม่เป็นอะไรเรยคั. ถ้าเราม่ชื้อ. แต่ถ้าเราคลอดก่อน. คัยจะมานั้งเตรียมให้เราละคะ❤️❤️อันไหนที่ทำเองได้ก้อทำคั. เพราะหนูมาชอบวุ่นวายกับคัยคั

เหมือนกันค่ะ