7 ตอบกลับ

หมอเขาวาดขนาดของมดลูกค่ะในแบบที่เขาเข้าใจ​ สงสารพยาบาลกว่าจะอ่านภาษาเขารู้ต้องทำงานด้วยกันกี่วันกี่เดือน55555

เป็นสัญลักษณ์มาตรฐานค่ะ เอกสารทางการแพทย์ จะมีสัญลักษณ์หรือตัวย่อที่ใช้กันเป็นปกติ จะไม่ลงตามความเข้าใจของคนใดคนนึงค่ะ

VIP Member

ยอดมดลูกเท่ากับสะดือค่ะ ขอเสริม SP คือหัวหน่าวนะคะ ถ้ายอดมดลูกมากกว่าสะดือ ถึงจะเริ่มลงขนาดเป็นcm. ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Super Mum

แนะนำถามจากคุณหมอโดยตรงค่ะ บางอย่างน่าจะเป็นสัญลักษณ์ที่หมอเข้าใจ และอ่านลายมือหมอไม่ออกเลยค่ะ 😅

ขอบคุณค่ะ

ไม่รู้คะแม่ สงสัยก็ถามหมอเลยคะ ภาษาหมอบางที่ไม่รู้หรอกจ้า 😀

น่าจะความสูงของยอดมดลูกเท่ากับสะดือคะ

อ้อจ้าา

ขนาดมดลูกเท่าสะดือค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขนาดมดลูกค่ะ

อ้อค่ะ