6 ตอบกลับ

VIP Member

แม่พยายามรักษาความสะอาดให้มากขึ้นนะคะ อย่าให้มันอับชื้น แม่บ้านนี้ท้อง 8 เดือนแล้วค่ะ ตั้งแต่ท้องมาไม่เคยมีตกขาวเลยค่ะ เพราะทานยาคูลวันละขวดทุกวันและโกนขนด้วยค่ะ เพราะตั้งแต่ท้องเข้าห้องน้ำบ่อยมาก มันอับชื้นรู้สึกไม่สะอาด หลังจากโกนทำความสะอาดง่ายมากค่ะ ลองดูนะคะ แต่ยังไงแม่ก็ต้องไปหาหมอก่อนนะคะ

VIP Member

แนะนำเบื้องต้นนะคะถ้ายังไม่ไปหาหมอ -ล้างด้วยสบู่ให้สะอาด -เช็ดให้แห้งสนิททั้งขนด้วยนะคะ -ใส่แผ่นอนามัยค่ะแล้วเปลี่ยนทุกๆ 2-3 ชั่วโมงอย่าให้แฉะ เพราะกางเกงในเราอาจจะมีเชื้อราหรือไม่สะอาด ทุกครั้งที่ฉี่พยายามเช็ดให้แห้งสุดๆค่ะ (ลองใส่แผ่นอนามัยโซฟีแบบเย็นสีฟ้า)

VIP Member

แนะนำคุณแม่ไปหาหมอดีกว่าค่ะ เพราะตกขาวขณะตั้งครรภ์จะไม่มีอาการคันค่ะ ถ้าคัน แสดงว่าอาจเป็นเชื้อราในช่องคลอดค่ะ ปล่อยไว้อาจส่งผลทำให้ลูกติดเชื้อได้ค่ะ ทางที่ดีไปหาหมอ ตรวจดูให้แน่ใจดีกว่านะคะ (ไม่ควรซื้อยามาสอดเองนะคะ เพราะอาจส่งผลอันตรายถึงลูกได้ค่ะ)

ผิดปกติค่ะ ต้องไม่คัน เรา 38 วีค ไม่เคยมีตกขาวและอาการคันเลยค่ะ

VIP Member

ติดเชื้อค่ะ ถ้าตกขาวปกติจะไม่มีกลิ่นและไม่คัน ไปหาหมอเลยค่ะ

ไปหาหมอค่ะอาจเป็นเชื้อราค่ะ