22 ตอบกลับ

บ้านนี้เหมือนกันคะไตรมาสที่3อายุครรภ์​31วีคภายใน1อาทิตย์​น้ำหนักขึ้นมา4กิโลตกใจมากทั้งๆที่อาหารก็ควบคุมอยู่😓 ท้องจะ8เดือนน้ำหนักที่ขึ้นมาทั้งหมด11กิโล​ ตอนนี้อิแม่ก็ปาไปแร้ว105กิโลไม่รู้ว่าจะลงน้องกี่โล​ กังวลกลัวมีภาวะเเทรกซ้อนตามมาจัง😭

พยายามคุมนะคะแม่ ของเราไปหาหมอมาเมื่อวันก่อน หมอบอก งดน้ำตาล 100% เลย แล้วก็ให้เพิ่มโปรตีนค่ะ

8เดือน ขึ้นมา13โลแล้วค่ะ ไตรมาสที่3น้ำหนักจะขึ้นเร็วค่ะ ระวังเรื่องของหวาน อย่ากินเยอะนะคะ เราก็พยายามห้ามใจ แต่บางทีมันก็อยากอ่ะเนาะ😆

ใช่ค่ะ เราอดแทบไม่ได้ 😂

ปกตินะค่ะเพราะเราก่อนตั้งครรภ์ 58 ก่อนคลอด 72 เลยค่ะ ปฝแต่พอครยเดือรก็ลงมาตามเดิมค่ะ แค่ถ้าเพิ่ม 20 ขึ้นต้องถามกฝหมอว่าได้ไม

บ้านนี้1-4เดือนไม่ขึ้น มาขึ้นตอนเดือนที่5-6 ขึ้น5โลเลยค่ะตกใจมากแต่ได้ยินมาว่าช่วงไตรมาส3จะยิ่งขึ้นเยอะกว่านี้

26w1d ค่า ชั่งล่าสุดเพิ่มมาอีกครึ่งโลเพิ่มเป็น5.5โลแล้วทั้งที่กินปกติ

บ้านนี้1-5เดือนน้ำหนังเท่าเดิม ตอนนี้8เดือนแล้วค้ะน้ำขึ้นมาว่าตกใจน้ำหนักตัวเองมากกจาก42ตอนนี้55แล้วจร้า😂

แปลว่าเราก็ปกติใช่ไหมคะ ตอนแรกเราตกใจมากเลย จะเจอหมอ 29 นี้ก็ว่าจะถามคุณหมอ 😂 นน ขึ้นไวจริงๆค่ะ

ตอนท้องแม่น้ำหนักขึ้นขีดเดียว คลอดลูกมาลูกน้ำหนัก 3,075 กรัมค่ะ ตอนนี้น้องได้ 9 วันแล้ว

เหมือนกันเลยค่ะ ขึ้นแค่ขีดสองขีด แต่ดูแล้วลูกเรา คงไม่ถึง 3000 คง2500 ประมาณนี้😅

บ้านนี้ ตั้งแต่ท้องจนคลอด ขึ้นมา 18 ล 5555 ขนาดแพ้กินไรไม่ค่อยได้มาขึ้นไตรมาสสุดท้าย เกือบ 8 ล

บ้านนี้ขึ้น3โลท้อง2 ตอนนี้34wรู้สึกอยากกินแต่หวานๆเหมือนกันแม่ แต่ท้องแรกเค้าขึ้นมา20โลเลย

ตอนไตรมาสแรก เรากินไม่ได้เลยค่ะ เริ่มที่ นน 55 ลงไปถึง 52-53 แต่พอเข้าเดือนที่ 6-7-8 อร่อยทุกอย่างเลยค่ะ5555

ไม่เป็นไรค่ะเเม่ถ้าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์ เเม่บ้านนี้ท้อง 33 wก้อขึ้นมาเเค่ 6โลเอง ค่ะ

ท้องไตรมาสแรกน้ำหนักขึ้น1-2โลค่ะตอนนี้ไตรมาสที่3ค่ะ8เดือนแล้วจาก43ตอนนี้54แล้วค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะแม่ 💖