13 ตอบกลับ

เราเคยเป็นค่ะ ตอนแรกกลัวมากนะ แต่เราไปร้านขายยาแล้วเภสัชให้ Neo-penotran forte มา 1 กล่อง เราสอดจนหมดกล่อง อาการช่องคลอดเหม็น ตกขาวเปลี่ยนสี ก็หายค่ะ เภสัชบอกว่าผู้หญิงเป็นกันเยอะ ไม่ได้ผิดปกติขนาดนั้นค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ ตอนเราเป็นช่องคลอดอักเสบเภสัชก็ให้ตัวนี้มาใช้เหมือนกัน

มันไม่ใช่เรื่องปกตินะคะ เป็นแล้วต้องรีบรักษา เราคนนึงที่เคยเป็น ตอนนี้หายแล้วค่ะ ความจริงไปหาเภสัชก็ได้เดี๋ยวเค้าก็ให้ยาสอดหรือไม่ก็ยากินมาให้เราค่ะ

ถ้าถามว่าปกติไหมอันนี้ไม่รู้นะคะ แต่ไม่เคยเห็นมีคุณหมอท่านไหนเจอแล้วไม่รักษาเอายาให้กิน แต่ถามว่ามีใครเคยเป็นบ้าง เราเคยเป็นค่ะแต่ก็รักษาจนหาย

เอาเป็นว่าหลายๆคนก็เป็นค่ะ แต่ไม่ใช่เป็นแล้วจะหายเอง แค่บางคนอาจจะหายเองได้ ถ้าเป็นแล้วก็ต้องหาหมอ รักษานะคะ เพื่อตัวเองทั้งนั้นค่ะ

โอ๊ยคำถามอีแม่เอ่ย คืองง คักแท้เจ้านะ รีบเยียบเครื่อง 180 ไปหาหมอเลยเดี๋ยวจิ เป็นหนักกว่านี้นะ #เห็นเม้นเราน่ะ มีประโยชน์มาก #อีแม่ดากดำ

ขึ้นชื่อว่า ติดเชื้อ ปกติเหรอ งง ใจ

จะเรียกว่าปกติได้มั้ยอันนี้เราไม่รู้นะ แต่รู้ว่า มีผู้หญิงอีกหลายยยยยยคนมีอาการแบบนี้ค่ะ เราเป็น 1 ในนั้น

เคยเป็นค่ะ หมอให้ยาเหน็บมาเพราะมีตกขาวเยอะและคันร่วม ดอสอดยาตามหมอสั่งก็หาย แต่แล้วแต่อาการนะ

ถ้าคิดว่ามีอาการใกล้เคียงหรือเป็น แนะนำให้ไปหาหมอเลยจ้า ติดเชื้อ = ผิดปกติ

คำว่าติดเชื้อไม่ว่าส่วนไหนของร่างกายไม่มีคำว่าปกติ

Super Mum

ไม่ปกตินะคะ ควรพบหมอค่ะ