ฝากครรภ์คลีนิค คลอดโรงพยาบาลได้ไหม หรือต้องย้ายไปฝากกับโรงพยาบาลก่อนคลอดคะ

คือบ้านเราอยู่พัทยา ถ้าฝากท้องคลีนิค ฝากอย่างเดียว ที่คลินิกฝากครรภ์ ใกล้ฉัน ราคาถูก ในพัทยา แต่ตอนคลอด อยากไปคลอดที่โรงพยาบาลสมเด็จ ณ ศรีราชา จะได้เบิกค่าคลอดบุตร ประกันสังคมอยู่ที่นี่ค่ะ เราสามารถถือสมุดฝากครรภ์ไปคลอดเลยได้ไหมคะ หรือต้องย้ายไปฝากครรภ์ที่โรงพยาบาลก่อน คือตอนนี้ท้อง 32 วีค ทำงานประจำ ไม่สะดวกไปฝากครรภ์ตามเวลาราชการโรงพยาบาลค่ะ ถ้าเป็นคลินิกฝากครรภ์ ใกล้ฉัน จะสะดวกกว่า ลังเลอยู่ค่ะว่าจะย้ายไปเบิกค่าคลอดบุตร ประกันสังคมได้ไหม แม่ๆคนไหนทราบ หรือมีประสบการณ์ ช่วยให้ความรู้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

27 ตอบกลับ

บ้านนี้ลูกคนแรกฝากที่นครปฐม แต่ไปคลอดที่ศรีสะเกษเนื่องจากไปใช้สิทธิ 30 บาทที่บ้านเกิด แค่ถือสมุดสีชมพูไปคลอดได้เรยค่ะ ตอนนี้น้อง 10 ขวบแล้ว ส่วนคนที่อยู่ในท้องตอนนี้ ฝากคลีนิก แต่จะไปคลอดโรงบาทรัฐ เพราะค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าโรงบาลเอกชน แต่ประกันสังคมอยู่โรงบาลเอกชนนะค่ะ หมอบอกว่าคลอดที่ไหนก้อได้ แต่ต้องเอาสมุดสีชมพูไปวันคลอดค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ 😘

เห็นหมอบอกว่าถ้าเราจะผ่า ให้บอกหมอที่คลินิคที่เราฝากว่าจะคลอดวันไหนแล้วหมอที่คลินิคจะออกเอกสารการจ้องผ่าและห้องให้ ไปยื่นกับ รบ.ที่เราเลือกแต่กรณีเราจะคลอดเองถ้ารุ้ว่าใกล้จะคลอดเอาสมุดไปฝากต่อรบ.ก็ดีเพื่อความสะดวกในการกรอกประวัติผู้ป่วยไว้ยามฉุกเฉินค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ฝากครรภ์คลีนิค ที่คลินิกฝากท้อง ใกล้ฉัน แล้วจะไปคลอดที่โรงพยาบาล แม่ควรอ่านราคาค่าคลอดค่ะ https://th.theasianparent.com/%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%9E%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%97-64-%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94-%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B5

ของเราฝากที่คลีนิค เหมือนกันจร้า ตอนคลอดทางคลีนิคจะส่งตัวไปโรงบาลที่เรา ใช้สิทธิ์อยู่ จร้า ไปคลอดที่โรงบาลได้เลยจร้า แต่เราคลีนิคจะส่งตัวไปฝากต่อที่โรงบาลช่วง 8 เดือนให้โรงบาลดูแล้ต่อจนคลอด จร้า 😊

คือ คลีนิคจะบอกเราให้ไปฝากต่อที่ รพ เองเลยใช่ไหมค่ะเมื่อถึงเวลา ไก้ลๆจะคลอด

น้องสาวก้ฝากคลีนิคที่พัทยาเวลาคลอดน้องก้ไปคลอดโรงพยาบาลสมเด็จ ณ ศรีราชาเหมือนกันค่ะน้องสาวใช้ประกันสังคมในการคลอดสำรองจ่ายเงินไปประมาน7000กว่าบาทแต่น้องสาวทำหมันด้วยค่ะ

ถ้าหาก ฝากครรภ์คลีนิค แนะนำให้เลือกคลีนิคที่แพทย์ทำงานประจำอยู่โรงพยาบาลที่คุณต้องการไปคลอดด้วยค่ะ และต้องเป็นการฝากพิเศษด้วยค่ะ อันนี้จะทำให้เราสะดวกดำเนินการมากข้น

ของเราฝากทีคลินิกเหมือนกันค่ะ. คลอด รพ.สมเด็จ ฝากพิเศษ พอปวดท้องคลอดก็ไปโรงพยาบาลเลยค่ะยื่นสมุดสีชมพูให้เขา. จะติดต่อกับหมอที่เราฝากพิเศษมาทำคลอดให้ค่ะ

ของเราท้องแรกฝากคลีนิคพอจะคลอดก็ไปรพ.ได้เลยค่ะ(รพ.สิทธิ์ปกส.ค่ะ) ท้องสองฝากคลีนิคเดิมแต่ผ่าคลอด(พิเศษ)คุณหมอทำเรื่องให้ที่รพ.เดิมเหมือนกันจ้าย

VIP Member

ได้ค่ะ บ้านนี้ฝากคลีนิค แต่ตอนคลอดไปคลอดที่รพ.สิทประกันสังคมทั้ง2ท้อง ตอนนี้ท้องที่3ได้25+3วีค ก้ฝากคลีนิคเดิม และคลอดที่รพ.เหมือนเดิมค่ะ

ของเราก็ฝากครรภ์คลีนิค คลอดโรงพยาบาลรัฐ ก็ได้รับบริการดี ไปโรงพยาบาลยื้นสมุดสีชมพูให้คุณพยาบาลก็ตามคุณหมอให้ และดำเนินการให้ทุกอย่าง