2 ตอบกลับ

TapFluencer

นอนได้ค่ะเอาที่แม่สะดวก ต้องเกริ่นก่อนว่า นอนหงายนอนข้างไม่ได้ทีผลกับลูกขนาดนั้นค่ะ คือลูกเขาจะว่ายน้ำเหมือนปลา ซึ่งอยู่ในน้ำคร่ำ คือถ้าปแม่ไม่ได้ไปกระแทกตรงๆแรงๆ มันไม่แตกง่ายนะคะ เพราะน้ำคร่ำในท้องมีความเหนียวและยืดหยุ่น การนอนหงายก็ไม่ได้ทำอันตรายขนาดนั้น เว้นแต่แม่เดินชนโต๊ะแรงๆ ง่ายๆคือลูกมี แอร์แบค หรือคาซีทในตัวค่ะ แต่ว่าที่เขาบอกว่าไม่ควรนอนหงายนู่นนี่นั่น เพราะว่ามดลูกมันจะโตขึ้ แล้วส่วนใหญ่มดลูกเนี่ยเขาจะเอียงขวาเล็กน้อยนะคะดังนั้นเนี่ยพอมันใหญ่ขึ้นเนี่ยมันจะไปกดทับเส้นเลือดใหญ่เส้นเลือดดำนะที่พาเลือดจากขาเนี่ยขึ้นกลับเข้าไปที่ห้องหัวใจนะคะก็คือเส้นเลือดอินฟีเรียเลยนะคะว่าเส้นเนี้ยถ้ามันกดทับเนี่ยมันจะส่งเลือดกลับหัวใจเพื่อที่จะไปฟอกได้น้อยลงนะคุณแม่ก็อาจจะมีอาการแบบว่าแน่นหายใจไม่ออกหน้ามืดอะไรเงี้ยได้บ้างนะคะแต่ว่าส่วนใหญ่แล้วนะคะ ไม่ค่อยจะเกิดขนาดนั้น เพราะฉะนั้นเนี่ยก็คือถ้าเรานอนแล้วเราโอเคเราสบายเราก็นอนได้นะคะไม่ต้องซีเรียส

นอนตะแคงทีไรปวดหลังทุกทีเลยค่ะแต่นอนหงายแล้วลูกดิ้นดีมากค่ะ แต่ตอนนี้ก็ตะแคงซ้ายขวาสลับกัน นอนตะแคงซ้ายบ่อยปวดหลังค่ะ🥲5555

VIP Member

ไม่ควรนอนค่ะ แนะนำให้นอนตะแคงซ้ายขวาสลับกัน ถ้าไม่สบายให้ใช้หมอนพิง หรือ ใช้หมอนรองคนท้อง

ขอบคุณค่ะ🩷🙏