2 ตอบกลับ

VIP Member

นอนค่ะ นอนอย่างเดียว เราท้องแข็งบ่อยแต่พอนอนแล้วคลาย หมอก็เลยบอกว่าปกติไม่อันตราย แต่ให้เน้นนอน อย่าเดินเยอะ เพราะเวลาเราเดินเยอะ หรือนั่งนานๆท้องเราจะแข็ง ตอนนี้ 33w แล้วค่ะ เพิ่งเริ่มแข็งช่วง 31w บางคนเดินเยอะ ทำงานยันคลอด ยังคลอดยากเลยค่ะ คนหัวโบราณมักจะชอบบอกให้เดินเยอะๆจะได้คลอดง่ายๆ ซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย

VIP Member

มีโอกาสคลอดก่อนกำหนด มันมีความเสี่ยงกับแม่และเด็กมากเลยนะคะ แนะว่าให้เชื่อหมอดีกว่าค่ะ จะได้ปลอดภัยทั้งแม่และลูก