สอบถามเรื่องวัคซีนและบัตรทองของลูกค่ะ

คือตอนนี้ลูกชายอายุ4เดือน22วันค่ะ เดิมฉีดวัคซีนที่รพ.เอกชน ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณ6พันค่ะ เป็นวัคซีนแบบไม่มีไข้ และมีวัคซีนเสริมไรงี้อ่ะค่ะ แต่ราคาสูง และมีกำหนดฉีดอีกทีตอน5เดือน เลยอยากถามแม่ๆว่า ถ้าจะพาลูกไปฉีดวัคซีนที่รพ.เด็ก คือเท่าที่รู้มา ลูกมีสิทธิบัตรทอง แต่ลูกชายยังเป็นสถานะว่างอยู่ เพราะตั้งแต่เกิดยังไม่เคยไปรักษาที่รพ.รัฐอ่ะค่ะ แต่เกิดที่ตจว. ยังสามารถทำเรื่องที่รพ.เด็กได้ใช่มั้ยคะ และวัคซีนมีวัคซีนเสริมมั้ยคะ ค่าใช้จ่ายยังไง วัคซีนรพ.รัฐกับเอกชนต่างกันมั้ย และต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ ปล.ลูกคนแรกค่ะ ขอโทดที่อาจจะถามงงๆนะคะ เพราะลังเลมากค่ะ