12 ตอบกลับ

เอาน้ำหนักลูกเป็นหลักค่ะแม่ บ้านนี้ก็รู้สึกท้องไม่ค่อยโตเท่าไหร่ น้ำหนักแม่ก็ขึ้นไม่เยอะ แต่ป้าหมอบอกว่าลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ปกติดี

ก่อนอื่น แม่ทำความเข้าใจก่อนนะคะ ว่า ขนาดท้องของแม่ ไม่ได้มีผลอะไร สิ่งที่แม่ต้องกังวลคือ ลูกในท้องโตตามเกณฑ์ไหม แค่นี้ค่ะ

ไม่เห็นเล็กเลยค่ะ ปกติ อายุครรภ์เเค่นี้จะใหญ่เท่าไหนคะ ลูกไม่ได้เล็กตามท้องนะคะคุณเเม่ ไม่ต้องกังวนค่ะ

ไม่เล็กนะคะ เราว่าปกติ อย่ากังวลเรื่องท้องเล็กท้องใหญ่เลยค่ะ ใหญ่ไปก็ลำบาก ไม่ได้แปลว่าลูกตัวใหญ่ด้วย

ถ้าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลค่ะแม่ บ้านนี้28w5d น้ำหนักน้อง1100กรัมค่ะ เกินเกณฑ์มานิดหน่อย

ท้องทุกคนไม่เหมือนกันค่ะ บ้านนี้ท้องใหญ่มาก แล้วท้องแหลม บางคนท้องกลม ท้องก็อาจจะเล็กได้ค่ะ

เราท้องเล็กค่ะแต่น้ำหนักลูกเกินเกณฑ์ตลอด อย่ากังวลค่ะแต่น้ำหนักผ่าน แข็งแรงก็พอแล้วค่ะ

บ้านนี้ 32 วีค แต่ท้องเท่าคุณแม่เลยค่ะ /ไม่ต้องเครียดค่ะ ขอแค่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอค่ะ

ถ้าหมอบอกน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงคุณแม่ก็ไม่ต้องเป็นกังวลใจไปค่ะ

ไม่เล็กค่ะเท่าย้านนี้เลยแม่ เอาน้ำหนักลูกเป็นเกณฑ์หลักค่ะ