6 ตอบกลับ

ส่วนตัวนะคะ หลังคลอด 3 เดือน คืองดอาหารรสจัดเลยค่ะ เพราะให้นมน้อง แต่พอครบ 3 เดือน ก็ค่อยๆเริ่มกินทีละนิดๆหน่อยๆเพราะกลัวน้องท้องเสียค่ะ ส่วนของหมักดอง งดจนถึงน้องเลิกเต้าเลยค่ะ

ถ้าน้องกินนมแม่อยู่ แนะนำอย่าพึ่งกินเลยค่ะ งดของหมกของดองทุกอย่าง กินอาหารอ่อนๆก่อนนะคะ เดี๋ยวน้องเจ็บท้องจะท้องเสียได้ค่ะ

กินได้ค่ะ แต่กินแปปกรุบกริบ เพื่อให้คุณแม่ไม่เครียด และอาหารต้องสะอาดค่ะ ถ้าคุณแม่สุขภาพจิตดีลูกก็จะอารมณ์ดีค่ะ

โออิชิไม่แนะนำให้ทานค่ะ เพราะมีคาเฟอีน บ้านนี้เคยทานไปเพราะไม่ได้อ่านข้างขวดให้นมน้อง น้องไม่นอนเลยค่ะ

กินได้ปกตินะคะบ้านนี้ก็กินทุกอย่างปกติเลย ไว้กรอกถ้าน้ำจิ้มรสจัดก็งดน้ำจิ้มก่อนค่ะ งดของดอง แอลกอฮอล์

หลีกเลี่ยงก่อนนคะเดี๋ยวน้องจะท้องเสีย