8 ตอบกลับ

คลอดกี่วันแล้วคะ แม่ดื่มน้ำเยอะๆ ทานอาหารให้อิ่ม กินได้ทุกอย่าง ไม่เครียด พักผ่อนให้เพียงพอ ที่สำคัญให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆทุก2-3ชม. กระตุ้นให้น้องดูดนานๆข้างละ15-20นาที สลับซ้าย ขวา บ้านนี้ใช้เวลา5วันเลยค่ะกว่าน้ำนมจะมาช่วงน้ำนมไม่ไหลชงนมผงใส่แก้วป้อนให้น้องค่ะ บางวันสามีว่างก็เอาสลิ่งหยดนมชง ลงหัวนมเราเวลาลูกดูดเพื่อให้ลูกคิดว่านมไหลจากเต้าจะได้กระตุ้นดูดเต้า น้ำนมจะได้ออกมาเร็วๆค่ะ

พยายามให้น้องอ้าปากกว้างๆค่อยยัดนมเข้าจะได้งับถึงานนมค่ะ หัวนมแตกบีบนมทาค่ะ

นมผงค่ะ บ้านนี้ทานแนน เอชเอ ถึงตอนนี้ไม่มีนม แม่ก้เอาน้องเข้าเต้าทุกรอบนะ ให้น้องดูดกระตุ้น10-15นาทีทุกรอบ ถึงค่อยป้อนนมผงนะ สักอาทิตย์กว่า นมก้จะมาพอน้องกิน แล้วก้เลิกนมผงได้เลย แม่เลือกจุกนมที่ไหลช้าๆด้วยนะ น้องจะได้ไม่ติดจุก

ถ่ายปกติค่ะ แม่ลองเปลี่ยนนมดูค่ะ

ก็นมผงนั่นแหละค่แม่หาซื้อได้ตามห้างฯหรือในshopeeค่ะ อย่างเช่น เอนฟาแล็คเอพลัสสูตร1แรกเกิดถึง1ปีแบบนี้แหละค่ะ

ขอบคุณค่าา

Super Mum

เร่งบำรุงร่างกาย เอาน้องเข้าเต้าทุก 2-3 ชม. ดื่มน้ำมากๆ ส่วนนมผสมก็นมผง นมชง ค่ะแม่

ขอบคุณมากๆค่ะ

บ้านนี้กิน. s26 กล่องม่วงสูตร1ค่ะ น้ำหนักดี

นมผงค่ะ แนะนำให้ลอง. s26 สีม่วงค่ะ

นมผสมก็คือนมผงนั่นเองค่ะ

Super Mum

คือนมผงค่ะ