3 ตอบกลับ

หัวนมสั้นไม่เกี่ยวกับการให้นมนะคะ เพราะลูกอมที่ลานนม ลองอ่านดูค่ะ เอาเข้าเต้าบ่อยๆ ลูกจะชินและปรับตัวได้ ลูกคนแรกของเราปั้มล้วนค่ะ เพราะคิดว่าหัวนมสั้น เอาเข้าเต้าไม่ได้ เพราะไม่มีใครสอน บอกเลยปั้มล้วนโครตเหนื่อย ตกรอบก็ไม่ได้ พอมาคนที่ 2 นี่ เอาเข้าเต้าให้ถูกวิธี ลูกกินนมได้ปกติเลยค่ะ ปั่นจี๊ดก่อนให้ลูก น้ำนมไหลเอาลูกเข้าเต้า เพราะเด็กเค้าเรัยนรู้ได้.สบายกว่าเยอะเลย

บ้านนี้ก็หัวนมสั้นคะ น้องดูดไม่ได้ เป็นแม่นักปั๊ม เหนื่อยมากคะ ตื่นมาปั๊มทุก 3 ชม. ปวดนม นมตันไข้ขึ้นหลายรอบมาก ร้องไห้ตลอดผ่านไป 1 เดือน คิดว่าจะเลิกให้นมแล้วไม่ไหว แต่ตอนนี้น้องได้ 6 เดือน นมแม่ล้วนคะ อยากจะบอกแม่ให้สู้ๆนะคะ ผ่านมันไปด้วยกันคะ นมแม่ดีที่สุด

ปั๊มไฟฟ้าของมาริชคะ ดีเลยคะ หัวนมไม่แตก เกลี้ยงเต้า

แม่บ้านนี้ก็เป็นค่ะ แรกๆก็จะยากนิดนึงแต่ถ้าน้องเขาเคยได้ดูดได้เข้าเต้าบ่อยๆ น้องก็จะดูดได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ.