2 ตอบกลับ

ท้องแรกค่ะด้วยความไม่รู้ ตอน1ทุ่มรู้สึกเหมือนเยี่ยวเล็ดไม่ถึงนาทีมาอีกไม่ใช่แล้วเวลาเดินไหลออกตามทางเลยค่ะ ไม่รู้สึกเจ็บอะไรเลยไปโรงบาลนอนรอปากมดลูกเปิด พอถึงเที่ยงคืนพยายาบาลบอกว่าปากมดลูกเปิดแค่2เซ็นสงสัยเช้าก็ยังไม่คลอด นอนรอสักพักรู้สึกความเจ็บเริ่มมาเลยค่ะ ปวดถี่ขึ้นเรื่อยๆปวดจนน้ำลายเซาะความรู้สึกเหมือนได้กินน้ำ สักพักเหมือนมีลมเบ่งมาคืออยากจะเบ่งเต็มที่เลยร้องเรียกพี่พยาบาลบอกว่าไม่ไหวแล้ว พอเบ่งยาวๆได้2รอบพยาบาลบอกว่าหัวน้องออกมาแล้วค่ะคุณแม่ รู้สึกเหมือนมืดกรีดที่ปากมดลูกแต่ไม่เจ็บค่ะพี่เขาก็บอกให้เบ่งอีกสักพักน้องก็ออกมารู้สึกว่าท้องมันโล่งมาก ตอนเย็บแผลไม่มีความรู้สึกว่าเจ็บอะไรเลยเพราะนอนมองดูพี่พยาบาลทำความสะอาดน้องอย่างมีความสุขมีแต่คิดว่าคืออยากอุ้มน้องแล้วค่ะนะตอนนั้น

ขอบคุณนะคะ❤️

VIP Member

ส่วนตัวคลอดง่ายค่ะ เจ็บไม่นานปาดมดลูกเปิดไว ถ้าบางคนเปิดช้าก็จะเจ็บนานหน่อย พอคลอดเสร็จก็หายค่ะ โล่ง มีกรีดและมีเย็บค่ะ ไม่เจ็บเลย คลอดเสร็จก็เดินได้เลยค่ะ ฟื้นตัวเร็ว

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์นะคะ ส่วนตัวอยากคลอดเอง อยากลองดูสักครั้ง อาจจะเจ็บบ้างแต่มันคือความสุขและความรัก❤️