8 ตอบกลับ

ผ่าคลอดจะเจ็บตอนคลอด แต่ฟื้นตัวไว แผลหายไวเด็กจะแข็งแรงกว่าผ่าคลอด ส่วนผ่าคลอดจะไม่เจ็บตอนผ่าแต่จะมาเจ็บหลังผ่า หลังผ่า1วันก็ต้องรีบลุกเดินให้ไวที่สุด กว่าแผลจะหายก็3-4เดือนถึงแผลหายแล้วก็จะรู้สึกเสียวๆแปล๊บๆที่แผลตลอด แถมจะปวดหลังจากการที่บล็อคหลังอีกจ้าา บางคนบล็อคหลังไม่สำเร็จก็ต้องใช้ยาสลบค่ะ

คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ ฟื้นตัวเร็ว ค่ะ ถามว่าเจ็บไหม ไม่เจ็บค่ะเเค่ปวดท้องตอนใกล้คลอด พอตอนเบ่งคลอดความรู้สึกจะได้เจอหน้าลูกมันจะตื่นเต้นมีความสุขมากๆค่ะ จนลืมความเจ็บปวดไปค่ะ

ที่บ้านมีเเต่คนให้คลอดเอง เเต่เราเลือกผ่าค่ะ เพราะกลัวการคลอดเอง เลือกเอาที่เราสบายใจดีกว่าค่ะเเม่ ส่วนตัวที่เราผ่ามาคือชิวมาก

VIP Member

ถ้าคลอดโรงพยาบาลรัฐถึงจะฝากพิเศษ ยังไงหมอก็ต้องให้ลองคลอดเองค่ะ เราเลือกไม่ได้ แต่ที่ดูแล้ว คลอดเองน่าจะเจ็บมากเลยค่ะแม่

คลอดเองเจ็บตอนรอปากมดลูกเปิดนี่ล่ะค่ะ ทรมานสุดๆ แต่เราก็เลือกที่จะคลอดเอง(3ท้อง)

คลอดเองก็ดีนะคะแผลหายไว แต่เราเลือกผ่าเพราะกลัวการเจ็บรอคลอด

Super Mum

คลอดเองฟื้นตัวได้เร็วกว่า แต่ผ่าไม่ทรมานตอนปวดท้องคลอดค่ะ

คลอดเองดีที่สุดค่ะ แต่เราเลือกผ่าคลอดน๊าอิอิ