7 ตอบกลับ

TapFluencer

บ้านนี้ทางรพ.รัฐที่เราฝากครรภ์ไม่แนะนำให้อยู่ไฟค่ะเพราะจะทำให้ไหมละลาย แต่แม่ย่าบอกเราว่าจะให้อยู่ไฟ ลูกชาย(แฟน) บอกแม่เค้าเลยค่ะว่าหมอบอกว่าไม่ต้องอยู่ ลูกชายเค้าพูดคำไหนคำนั้นค่ะ แม่เค้าไม่กล้าขัด

ตามค่ะ กังวลเหมือนกัน สมัยก่อนไม่ได้ใช้ไหมแบบละลาย คนแก่ชอบให้อยู่แบบร้อนไฟลุก อาบน้ำร้อนๆ กลัวไหมละลายเหมือนกัน แต่คนแก่เยอะขัดมากพูดมากไม่ได้เลย อยากได้วิธีป้องกันไม่ให้ไหมละลายเร็วเกินค่ะ

VIP Member

แผลเป็นยังไงบ้างคะ ยังเจ็บอยู่หรือเปล่าคะ ถ้าเลี่ยงไม่ได้ แนะนำว่าอย่าให้แผลฝีเย็บโดนความร้อนมากเกินไปค่ะ แค่พออุ่นๆได้ค่ะ เดี๋ยวจะทำให้ไหมละลายเร็วเกินไป แผลจะไม่ติดกันค่ะ

ได้ค่ะ ขอบคุณนะคะ

บ้านนี้ก็อยู่ไฟค่ะ กลับจาก รพ ก็อยู่ ไฟเลย แผลหายไวด้วย ลดบวมน้ำหนักก็ลงไวมาก รู้สึกสบายตัว ถ้า มีลูกอิกคนก็เลือกที่จะ อยู่ไฟค่ะ อยู่แค่พออุ่นๆพอค่ะ คุณแม่

บ้านนี้ลูกสองแล้วไม่เคยอยู่ไฟทั้ง2คนเลย อาบน้ำก็อาบอุณภูมิปกติ หมอห้ามแค่อย่าอาบน้ำอุ่น เดี๋ยวไหมละลายที่เย็บแผลไว้จะละลายเอาค่ะ

หนูก็ไหมละลายค่ะ แต่พอกลับบ้านมาก็อยู่ไฟเลย

Super Mum

เค้าไม่ได้อยู่ไฟเลยค่ะประคบน้ำร้อนเอา