36 ตอบกลับ

ไปได้จร้าทั้งไปฟังพระสวดทั้งไปวันเผาไปได้หมดทั้งญาติและไม่ใช่ญาติคนโบราณเขาเชื่อว่าอย่าไปงานศพเดี๋ยววิญญาณจะตามเด็กมาอยู่ในท้องเราก็ว่าไม่เห็นจะเป็นไรความกลัวมันทำให้จิตใจเราตกต่ำมัวแต่กลัวก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี

ไปได้ค่ะ ตอนเราท้องได้ 3 เดือน ลุงแท้ๆของเราเสียค่ะ ก็ไปช่วยงานไปฟังพระทุกวัน ไม่เห็นจะเป็นอะไรค่ะ แต่ที่เค้าห้ามน่าจะเป็นเพราะว่าคนท้องอารมณ์อ่อนไหวง่าย หากไปงานศพอาจจะทำให้โศกเศร้า จึงทำให้มีผลต่อลูกในท้องค่ะ

ไปได้ค่ะ แต่ของเราทำทุกอย่างในงาน แต่เวลาไปเผาหรือไปวัดไม่ได้ไปค่ะ เขาห้ามไว้ เราไม่ติดเข็มกลัดอะไรเลย ที่เขาไม่ให้ไปเพราะกลัวกลิ่นธูปกลิ่นควันเขาเลยห้าม ที่จริงไปได้ตามใจเราเลยว่าสะดวกไหม

ไปได้ค่ะแต่ให้ระวังพวกกลิ่นควันธูปกลิ่นบุหรี่ กลิ่นควันธูปกับกลิ่นบุหรี่ส่งผลต่อเด็กในครรภ์ค่ะและหลีกเลี่ยงพื้นที่ที่มีคนเยอะๆ. ให้คุณแม่อยู่ในพื้นที่ที่มีอากาศถ่ายเทสะดวกค่ะ

เรา6สัปดาห์ ไปงานศพและทำทุกอย่างเลย เสิร์ฟอาหาร ตักอาหาร ล้างจาน เตียมของในครัว แจกของชำร่วย ขึ้นเมรุ เก็บกระดูก งานย่าเรา แต่ใส่พระและติดเข็มกลัดตลอด

ไปได้นะคะ ที่ผู้เฒ่าผู้แก่ห้ามเพราะ งานศพคนเยอะ อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุ หรือ คุณแม่อาจเวียนหัว อาเจียนได้ค่ะ

ไปได้จ้ะ แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็อย่าไป บ้านนี้ใช้การลำดับความสัมพันธ์เอาค่ะ ถ้าไม่ใช่ญาติ ไม่สนิท ก็ไม่ไปค่ะ

ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงดีกว่าค่ะ หากจำเป็นที่ต้องไปหรือเป็นงานญาติจริงๆก็หาพระหาเข็มกลัดติดตัวไว้บ้างค่ะ

ไปได้ค่ะ กลัดเข็มกลัดแล้วก็พกใบทับทิมค่ะ แต่ห้ามขึ้นเมรุนะคะ ไปแค่ให้เค้าเห็นหน้าก็พอค่ะ

ไปได้ค่ะ แต่บ้านนี้ผู้ใหญ่ไม่ให้เลยค่ะ เพราะที่บ้านถือเรื่องนี้ค่ะ