15 ตอบกลับ

ตอนเราท้องก็เป็นค่ะ หมอไม่ได้จ่ายยาอะไร แต่หมอบอกถ้าคลอดเองต้องประเมินก่อนว่าริดสีดวงใหญ่มั้ย ถ้าใหญ่เกินจะคลอดเองไม่ได้ค่ะ แต่เราผ่า ตอนนี้ลูก5เดือนติ่งก็ยังมีอยู่ค่ะ แม่ทานผลไม้เยอะๆ อึจะได้นิ่มและท้องไม่ผูกจะลดการอักเสบค่ะ หรือไม่ก็บอกหมอเขาอาจจะให้เจลมาทาค่ะ

เป็นอะไรที่ทรมานมากเลยค่ะเคยไปหาหมอหมอให้ยามาทาแต่ไม่กินเบาเลยแถมบวมอักเสบมากนั่งทีลำบากมากเลยค่ะ😂

บ้านนี้ก็เป็นตอนท้องแต่เจ็บไม่มากพอหลังคลอดไม่ได้อึ5วันพอไปอึแค่นั้นแหละแม่ไม่อยากจะพูด😅เวลาไปหาหมอแม่บอกหมอเลยค่ะว่าเป็นริสีดวงหมอเขาจะได้เอายาให้ทาหรืยากินแทน😊

นี่ใส่ถุงมือช่วยควักอึจึออกทุกวันค่ะ (ถ้าเป็น ) ดีขึ้นทันตาาาา แล้วก็ดื่มน้ำเยอะๆๆๆ กินเม็ดแมงลักแช่น้ำก่อนนอน ตอนนี้แทบไม่เป็นแล้วค่ะ

ต้องเอาแช่น้ำให้ฟูๆก่อนนะคะ มันจะช่วยให้ลำไส้เราดูดน้ำและอึเราจะนิ่มขึ้นอ่ะ คนที่ควบคุมน้ำหนักก็กินนี้จะทำให้อิ่มไวอยู่ท้องนาน

ของเค้าก็เป็นท้องอ่อนๆ ลองปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินก็ช่วยนะคะ กินผัก เยอะๆค่ะ ปวดมากค่อยถ่าย ไม่ต้องไปนั่งเบ่งหรือนั่งรอค่ะ

หมอให้ทาเจลที่เป็นยาชา สำหรับริดสีดวงค่ะ และลองทาน fybogel เพื่อกระตุ้นการขับถ่ายดูนะคะ ทำให้นิ่มขึ้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เราก้อเป็นตอนท้อง เราใช้ยาเพนสิรินบดผสมน้ำนิดหน่อยทาเลยจ้าดีขึ้นเยอะเลย ทาบ่อยๆแก้อักเสบได้จ้า

ขอบคุณค่ะ

เค้าเป็นเหมือนกันแต่ได้ยาทาในติ้กตอกเบาอักเสบ ตัวเองลองไปซื้อดูน้า

ตัวเองพิมว่า ยาทาแก้ริดสีดวงหมอวรัญญู ก็ขึ้นเเล้วจ้า

เราก็เป็นค่ะตลอดใกล้จะคลอด พอคลอดมาก็ไม่ได้สังเกตเลยหายไปแล้ว😅

VIP Member

เคยเป็นตอนท้องคะ เเต่แนะนำให้หาหมอก่อน เเล้วหมอจะจ่ายยาให้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ ไม่เคยเป็นแต่มาเป็นตอนท้องทรมานมากค่ะ นั่งลำบากมาก

ลองเปิดน้ำอุ่นใส่กาละมัง แล้วนั่งแช่วันละ 30 นาทีดูค่ะ

ตอนนี้โทรมาทรมานมากเลยค่ะแม่นั่งทีทรมานมากบางทีนอนไม่ได้เลยปวดมากมันบวมเปล่งออกมา