30 ตอบกลับ

บ้านนี้คุณหมอให้เดินขึ้นลงบันได3อาทิตย์ก่อนกำหนดก่อนคลอดค่ะ บริหารกล้ามเนื้อเชิงกราน จะได้กระตุ้นให้น้องเตรียมตัวออกด้วย ถ้าแม่คลอดเองนะ หมอบ้านนี้ไม่ให้เด็กอยู่เกินกำหนดคลอดเลยค่ะ เลยสั่งให้ขึ้นลงบันไดวันละ100รอบ ถ้าถึงวันครบกำหนดละไม่ออกเองจะจับผ่า แม่นี้เดินยับเลยค่ะ 🤮🤮🤮 ช่วงท้องอ่อนๆ ถึง7เดือนหมอไม่ให้เดินหรือยกของหนักเลยค่า

เห็นเขาว่าคนท้องเดินเยอะจะทำให้เสี่ยงคลอดก่อนกำหนด ซึ่งจริงค่ะ แม่บ้านนี้ตอนท้องชอบเดินมาก ไปทำงานก็ไม่ชอบนั่งอยู่กับที่ ชอบเดินไปนู้นนั่นไปเรื่อย อยู่หอพักก็เดินขึ้นลงชั้น4ทุกวันเหมือนตัวเองไม่ท้องเลย เป็นไงละทีนี้วีคที่35น้องอยากออกเลยค่ะ สรุปแล้วคลอดก่อนกำหนดจริงๆแต่ดีที่น้องแข็งแรงดีค่ะ

ผู้หญิงจ้า อบ2คืนค่ะแม่ เด็กคลอดก่อนกำหนดปอดน้องไม่ค่อยแข็งแรงค่ะ

ก็ใช้ชีวิตปกติเหมือนที่เคยเป็นค่ะ แค่ต้องระวังมากขึ้น และบำรุงเยอะๆค่ะ เดินมากหรือทำงานหนักก็เสี่ยงค่ะ ไม่ทำอะไรเลยอยู่เฉยๆ ก็คลอดยาก ทุกอย่างต้องพอดีนะคะ ^^

จ้า ขอบคุณค่ะแม่😊

ถ้าคนโบราณคือเดินเยอะดี คลอดง่าย แต่หมอบอกว่าตอนท้องอ่อนๆกับหลังเจ็ดเดือนไปแล้วไม่ควรเดินยืนนานๆ เสี่ยงแท้ง คลอดก่อนกำหนดค่ะ

ใช่เลยค่ะแม่ คนแถวบ้านพวกผู้ใหญ่ชอบบอกให้เดินเยอะๆจะได้คลอดง่ายๆ เพราะแฟนให้ออกจากงานตั้งแต่ท้องเดือนแรกตอนนั้นมีภาวะเสี่ยงแท้ง แฟนเลยให้กินกับนอนอย่างเดียวเลยค่ะแม่ งานบ้านก็ไม่ให้ทำ แต่บ้านนี้ชอบไปเดินตลาดกลางคืน

บ้านนี้ท้อง 37 วีคแล้วค่ะ แต่ชอบเดิน มันเบื่อที่จะนั่งๆนอนๆค่ะ แต่เท้าก้อไม่บวมนะคะ ได้ผ่อนคลายด้วย แต่ก้อแล้วแต่ความเชื่อค่ะ

VIP Member

ท้องอ่อน1-3เดือนหมอจะแนะนำว่าอยากเดินเยอะออกกำลังกายเท่าที่เพียงพอ ไม่เดินบันไดมากจนเกินไปจะทำให้เกิดอันตรายต่อเด็ก.

บ้านนี้พ่อแม่กรีดยางค่ะ เราไปเดินช่วยหยอดน้ำกรดตั้งแต่ทั้งอ่อนๆตอนนี้ห้าเดือนแล้วก่อยังไปยุค่ะแต่เดินไม่เร็ว

บ้านนี้พึ่งหยุดทำเมื่ออาทิตย์ก่อนค่ะ รู้สึกปวดเมือยตามตัว นานๆค่อยไปทำช่วย ที่บ้านบอกเดินบ่อยๆจะคลอดง่ายค่ะ

เดินเยอะไม่ดีค่ะ. มดลูกจะอ่อนตัวง่ายทำให้คลอดง่าย และอาจก่อนกำหนดค่ะ บ้านนี้ประสบมากับตัวเองค่ะ เดินเยอะค่ะ

555ขอบคุณค่ะ รอๆบ้านนี้คลอดปีใหม่เลยค่ะ

ควรเดินบ้างค่ะ เดินทุกวันแต่วันละน้อยๆ ไม่ต้องเยอะมากค่ะ เพราะมันจะเป็นการช่วยยืดเส้นยืดสายให้คุณแม่ด้วยค่ะ

แล้วแต่คนค่ะ แต่เดินเยอะเท่าคนปกติคงไม่ดีน่ะค่ะ บ้านนี้มีภาวะแท้งคุกคามคือมีเลือดออก หมอห้ามเดินเยอะค่ะ

อ่อจ้า ขอบคุณค่ะแม่😊