24 ตอบกลับ

ทานได้ค่ะคุณแม่ แต่ทานในปริมาณที่พอเหมาะนะคะ เพราะแตงโมมีฤทธิ์เย็น อาจทำให้แม่ท้องไม่สบายได้ง่ายๆ

กินได้จ้า แต่อย่ากินเยอะ แตงโมมีสารเคมีตกค้างเยอะมากๆเลยค่ะ นานๆกินจะดีกว่าค่ะแม่

กินได้ค่ะแม่ แต่อย่ากินเยอะค่ะ แตงโมยาฆ่าแมลง ย่าเร่งสารสีแดงเยอะ กินเยอะไม่ดีค่ะ

VIP Member

ได้ค่าาา..หมอที่ฝากบอกให้กินได้หมด แต่ไม่เยอะไป และเน้นโปรตีนกับผักเยอะหน่อย

กินได้ค่ะ ถ้าแม่มีความเสี่ยงเป็นเบาหวานก็ทานแค่หอมปากหอมคอพอค่ะ

VIP Member

กินได้ค่ะ​ คนที่บอกว่ากินไม่ได้ขอทราบเหตุผลเป็นความรู้ด้วยค่ะ

แตงโมส่วนใหญ่ปลูกโดยใช้ยาใช้สารเคมีเยอะ ดังนั้นสารตกค้างเลยเยอะตาม บางทีเสี่ยงทำให้ท้องเสีย ก็ไม่ถึงกะห้ามแต่กินในปริมาณที่พอเหมาะ แล้วแต่การพิจารณาของแม่แต่ล่ะคนค่ะ ประโยชน์ก็มีแต่โทษก็มีเหมือนกันเช่น -ทำให้อาการป่วยแย่ลง เพราะแตงโมเป็นผลไม้ที่มีฤทธิ์เย็น จึงอาจมีผลทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์ ที่กำลังเจ็บป่วย มีไข้สูง เป็นไข้หนักมากกว่าเดิม -เสี่ยงเบาหวาน เนื่องจากแตงโมเป็นผลไม้ที่มีรสหวาน หากรับประทานในปริมาณที่เกินพอดี จะทำให้คุณแม่มีความเสี่ยงในการเป็นโรคเบาหวานในขณะตั้งครรภ์ได้ -เกิดอาการบวมน้ำ ด้วยความที่เป็นผลไม้ที่มีน้ำเป็นส่วนประกอบอยู่มาก หากทานเกินไป ก็จะทำให้มีอาการบวมน้ำได้นั่นเอง

ทำไหมถึงถามแบบนั้นมีใครหายไม่ไห้กินค่ะมันอันตรายหรอค่ะ

แตงโมแค่มีน้ำเยอะจะทำให้แม่กินน้ำเปล่าได้น้อยลง และมีรสหวานน้ำตาลเยอะ กินมากไปน้ำตาลขึ้นได้เหมือนกันจ้ะ ทุกอย่างต้องกินพอดีๆ

เราโดนแฟนสั่งห้ามค่ะ แต่ก็แอบกินตลอด 😂😂😂

กินได้ แต่กินแล้วปวดฉี่บ่อยกว่าเดิมอีก😁

กินวันละซีกสลับกับผลไม้อย่างอื่น ชื่นใจ